

# CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO

## UTARATIBU KUHUSU MIKOPO

### MKOPO WA MAENDELEO

#### a) Utaratibu wa maombi

- i. Mwanachama atajaza fomu ya maombi ya mkopo wa Maendeleo (Fomu namba MM 01)
- ii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba/Gari, mwanachama atawajibika kuthamini mali hiyo kwa wathamini walioidhinishwa na Chama
- iii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba; mwenza wa mkopaji atathibitisha kuridhia mali hiyo kutumika kama dhamana ya mkopo kama ilivyo kwenye kipengele (A) 7. Iwapo mkopaji hatakuwa na mwenza, atatakiwa kujaza fomu ya Hati ya Kiapo cha Mkopaji asiye na Mwenza (Fomu namba MMU 01)
- iv. Baada ya kupokea fomu ya maombi ya mkopo, Chama kitafanya uhakiki wa dhamana iliyowekwa kwa kutumia Afisa/Mwakilishi wa Chama (Fomu namba MMU 02)
- v. Chama kitafanya uhakiki wa mali (*verification of title*) kwenye mamlaka husika (Fomu namba MMU 03)
- vi. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya shamba/kiwanja/nyumba iliyowekwa rehani baada ya uhakiki kufanyika
- vii. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana (Fomu namba MMU 04)
- viii. Mkopo utatolewa baada ya kutathmini thamani ya mali iliyowekwa rehani (fomu namba MMU 05)
- ix. Iwapo dhamana ya mkopo huu ni Gari; mkopaji atatakiwa kujaza fomu ya Hati ya kudhaminisha Gari (Fomu namba MMU 06)
- x. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya Gari iliyowekwa rehani.
- xi. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana (Fomu namba MMU 04)
- xii. Chama kitafanya usajili wa hati halisi ya dhamana kwa mamlaka husika (fomu namba MMU 07)
- xiii. Mkopo utatolewa

xiv. Chama kitarejesha dhamana iliyowekwa rehani baada ya maresho ya mkopo kukamilika (Fomu namba MMU 08 na MMU 09)

b) Viambatanisho

- i. Hati ya Mshahara (payslip)
- ii. Nakala ya kitambulisho
- iii. Fomu ya Uhakiki wa dhamana ya mkopaji
- iv. Picha ya mkopaji na mwenza wakiwa mbele ya mali inayowekwa rehani
- v. Taarifa ya uthaminishaji wa mali (shamba/kiwanja/nyumba)
- vi. Hati ya kiapo cha kudhaminisha Gari (iambatane na '*cover note*' ya Bima '*comprehensive*')
- vii. Hati ya kiapo cha mkopaji asiye na mwenza
- viii. Hati halisi ya mali ilyowekwa rehani

**Tanbihi:** Gari isizidi miaka 15 tangu ilipotengenezwa na isizidi cc 3,500.

## MKOPO WA UJASILIAMALI

### a) Utaratibu wa maombi

- i. Mwanachama atajaza fomu ya maombi ya mkopo wa Ujasiriamali (Fomu namba MU 01)
- ii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba/Gari, mwanachama atawajibika kuthaminisha mali hiyo kwa wathamini walioidhinishwa na Chama
- iii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba; mwenza wa mkopaji atathibitisha kuridhia mali hiyo kutumika kama dhamana ya mkopo kama ilivyo kwenye kipengele F (1)(b). Iwapo mkopaji hatakuwa na mwenza, atatakiwa kujaza fomu ya Hati ya Kiapo Cha Mkopaji Asiye na Mwenza (Fomu namba MMU 01)
- iv. Baada ya kupokea fomu ya maombi ya mkopo, Chama kitafanya uhakiki wa dhamana iliyowekwa kwa kutumia Afisa/Mwakilishi wa Chama (Fomu namba MMU 02 au/na Fomu namba MU 02)
- v. Chama kitafanya uhakiki wa mali (verification of title) kwenye mamlaka husika (Fomu namba MMU 03)
- vi. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya shamba/kiwanja/nyumba iliyowekwa rehani baada ya uhakiki kufanyika
- vii. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana (Fomu namba MMU 04)
- viii. Chama kitafanya usajili wa hati halisi ya dhamana kwa mamlaka husika
- ix. Mkopaji atajaza, kusaini na kurejesha hati ya ahadi (Fomu namba MU 03)
- x. Mkopo utatolewa baada ya kutathmini thamani ya mali iliyowekwa rehani (fomu namba MMU 05)
- xi. Iwapo dhamana ya mkopo huu ni Gari; mkopaji atatakiwa kujaza fomu ya Hati ya kudhaminisha Gari (Fomu namba MMU 06)
- xii. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya Gari iliyowekwa rehani baada.
- xiii. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana (Fomu namba MMU 07)
- xiv. Chama kitafanya usajili wa hati halisi ya dhamana kwa mamlaka husika (fomu namba MMU 07)
- xv. Mkopaji atajaza, atasaini na kuwasilisha hati ya ahadi (Fomu namba MU 04)
- xvi. Mkopo utatolewa

xvii. Chama kitarejesha dhamana iliyowekwa rehani baada ya maresho ya mkopo kukamilika (Fomu namba MMU 08 na MMU 09)

b) Viambatanisho

- i. Hati ya Mshahara (payslip)
- ii. Nakala ya kitambulisho
- iii. Fomu ya Uhakiki wa dhamana ya mkopaji na/au mdhamini
- iv. Picha ya mkopaji na mwenzwa wakiwa mbele ya mali inayowekwa rehani
- v. Taarifa ya uthaminishaji wa mali (shamba/kiwanja/nyumba)
- vi. Hati ya kiapo cha kudhaminisha Gari (iambatane na 'cover note ya Bima 'comprehensive')
- vii. Hati ya kiapo cha mkopaji asiye na mwenzwa
- viii. Hati halisi ya mali ilyowekwa rehani
- ix. Leseni ya biashara, Namba ya utambulisho wa mlipa kodi
- x. Mchanganuo wa biashara

**Tanbihi:** Gari isizidi miaka 15 tangu ilipotengenezwa na isizidi cc 3,500.

**UFUNGUO:**

MM 01: MKOPO WA MAENDELEO

MU 01: MKOPO WA UJASILIAMALI

MMU 01: HATI YA KIAPO CHA MKOPAJI ASIYE NA WENZA

MMU 02: FOMU YA KUHAKIKI DHAMANA YA MKOPAJI

MMU 03: BARUA YA KUOMBA KUTHIBIYISHA DHAMANA (WIZARA YA RRDHI)

MMU 04: BARUA YA KUTHIBITISHA KUPOKEA HATI HALISI YA DHAMANA

MMU 05: FOMU YA TATHMINI YA MALI ILIYOWEKWA REHANI

MMU 06: HATI YA KUDHAMINISHA GARI/PIKIPIKI

MMU 07: BARUA YA KUOMBA KUSAJIRI HATI HALISI YA DHAMANA KWA MAMLAKA HUSIKA

MMU 08: BARUA KWA MAMLAKA KWA AJILI YA KUREJESHA MALI ILIYOKUWA IMEWEKWA REHANI

MMU 09: BARUA KWA MKOPAJI KWA AJILI YA KUREJESHA MALI ILIYOKUWA IMEWEKWA REHANI