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CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO

UANDIKISHWAJI
TANESCO SACCOS iliandikishwa Mei 9, mwaka 1968 na kupewa namba ya usajili 1843. TANESCO SACCOS ni Chama 
kilichosajiliwa na TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA na kupewa leseni namba TCDC.022.0001.2018 kwa mujibu wa 
sheria ya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.

DIRA
Kuwa SACCOS inayoongoza Afrika Mashariki kwa huduma bora za fedha na zinazokidhi mahitaji.

DHAMIRA

i.	 Kujenga mifumo imara na endelelevu ya ukusanyaji akiba, hisa na amana.
ii.	 Kukuza ujumuishi wa huduma za kifedha kwa wanachama wa wasio wanachama kupitia bidhaa na huduma 
nafuu.
iii.	 Kukuza usawa wa kijinsia na ushiriki wa vijana kupitia fursa sawa.
iv.	 Kujenga uwezo na uelewa wa wanachama kupitia elimu na mafunzo.

TUNU ZA TANESCO SACCOS

Tunu ni misingi inayoongoza TANESCO SACCOS katika utendaji kazi na namna inavyohusiana na wadau wake: Tunu hizo 
ni huduma bora na kumjali mteja, ubunifu na uvumbuzi, weledi, ushirikiano na utawala bora.
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CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO

KUTOKA KWA: MWENYEKITI						      KWENDA KWA: WANACHAMA WOTE 
KUM: TS/AGM/2023/01 		             	                         		    	        TAREHE : 28.02.2023
         
		  YAH:   MIKUTANO YA MREJESHO NA TAARIFA KWA WANACHAMA MATAWINI

Chama kinawatangazia Wanachama wote kuwa, kinatarajia kuanza kufanya Mikutano ya Mrejesho wa Mkutano 
Mkuu wa mwaka 2022 katika matawi yake nchi nzima kuanzia tarehe 18.03.2023 ili kuwajulisha juu ya maamuzi 
yaliyofikiwa na kuwapatia taarifa mbalimbali za maendeleo ya Chama. Agenda za Mkutano:

1.	 Taarifa: Dondoo na Majibu 
2.	 Hesabu za Chama kuishia Disemba 2021
3.	 Maazimio ya Mkutano Mkuu wa mwaka 2022
4.	 Taarifa kuhusu Huduma za Mikopo
5.	 Uchaguzi wa Wawakilishi - Matawini
6.	 Usajili wa Wanachama katika mfumo wa FOSA mobile - USSD

Ofisi ya Chama inapenda kuwajulisha wanachama kuwa:

1.	 Mwanachama atajisajili katika rejesta ya mahudhurio na rejesta hiyo itafungwa na Mwenyekiti wa Mkutano 
dakika 45 baada ya Mkutano kuanza.

2.	 Wanachama wote waliohudhuria kikao, watasaini mara 2 (check in & Check out) ili kuwa na akidi halali 
wakati wote wa Mkutano.

NB: 
1.	 Bajeti ya maandalizi itumwe kwa Meneja wa Chama.
2.	 Posho italipwa kwa wanachama waliohudhuria kikao tu (sitting allowance). 

 

Andrea Hilary
Katibu wa Bodi
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1.0	 UTANGULIZI

Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo TANESCO kinapenda kuwakaribisha wanachama wote katika Mkutano wa 
kupokea dondoo (maoni) kwa ajili ya kuwasilishwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka 2022 kwa majadiliano na maamuzi.
Sambamba na maoni hayo kupokelewa, Uongozi wa Chama unapenda kutumia nafasi hii kutoa elimu kwa wanachama 
kuhusu bidhaa mpya kwa wanachama na taarifa kuhusu msuala yanayotekelezwa na Chama.
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2.0  TAARIFA: DONDOO NA MAJIBU 

Na.  DONDOO    MKOA  MAJIBU

1

2

3

4

5

6

Posho za vikao ziongezwe mpaka kufikiaTshs. 
150,000

Chama kiongeze kiwango cha mkopo wa Boresha 
Maisha kutoka Tshs. 30,000,000 mpaka Tshs 
100,000,000

Chama kiboreshe mfumo wake wa Mobile APP 
kwa kuongeza huduma kwenye mfumo wa IoS.            

Riba ya mkopo wa maendeleo na Boresha Maisha 
zipunguzwe mpaka kufikia 9% kwa mwaka.

Tozo za kuangalia salio kupitia TANESCO 
SACCOS Mobile APP. 

Kiwango cha mkopo wa dharura kiongezwe kutoka 
Tshs 3,000,000/= mpaka Tshs 6,000,000/= ma 
marejesho yafanyike kwa miezi 24.                          

Kibaha/Kahama/Dodoma&Kondoa/Geit
a/Kibondo/Mtera/Mafia/Lindi/Kidatu&
Kilombero/Kilimanjaro/Iringa/Masasi/
Mtwara/Musoma/Songea/Mwanza/Singi
da/Newala/Loliondo/Temeke/Lushoto/C
halinze&Mlandizi/Morogoro/Tanga/Bag
amoyo/Kilindi/Same/Mbeya/Kinondoni 
kaskazini.

Kibaha / Geita /Kidatu & Kilombero / 
Ifakara- / Kihansi / Musoma / Newala / 
Tanga / Bagamoyo / Same / 
Ilala/Mbeya/Songwe

Kahama / Iringa / Karatu Kiteto / 
Kondoa / Lushoto / Bagamoyo

Kahama / Kibondo / Pangani / 
Kilimanjaro / Musoma / Manyara / 
Kidatu / Njombe / Ilala / Shinyanga / 
ETDCO / Mwanza / Loliondo / Temeke

Nzega & Igunga / Dodoma / ETDCO / 
Bagamoyo

Dodoma / Geita / Pangani / Kilimanjaro 
/ Masasi / Loliondo / Bagamoyo / Mbeya 
/ Songwe/ Kinondoni kaskazini

Chama hakitoweza kuongeza posho 
ya kikao kutokana na vipaumbele 
vilivyowekwa kwa mwaka 2023, 
ikiwa ni kukuza ukwasi na utendaji 
wa Chama.

Chama kitaboresha viwango vya 
mikopo kulingana na hali ya 
ukwasi.

Lipo katika utekelezaji wa mwaka 
2022.

Maboresho yanayohusisha riba 
yatazingatiwa wakati wa  mapitio ya 
sera 2023

Tozo hizi zinahusisha gharama za 
wabia wanaosaidia kutoa huduma. 
(kampuni za simu)

Chama kitaboresha viwango vya 
mikopo kulingana na hali ya 
ukwasi.

7

8

9

10

11

12

13

Chama kiongeze thamani ya hisa moja kutoka Tshs 
5,000/= mpaka Tshs 7,000/= kwa kila hisa na 
kiwango cha chini kuchangia kiwe Tshs 20,000/= 
kwa mwezi.

Utaratibu uliopo katika mkopo wa Usafiri wa 
kuweka rehani chombo hicho uondolewe.

Mkopo wa Ujasiriamali uongezwe  kiwango hadi 
milioni 20 na  muda wa marejesho kutoka miezi 24 
ya sasa hadi miezi 36. 

Mkopo wa Maendeleo utolewe kwa kufuata utarati-
bu wa kuzidisha mara 5 ya akiba za mwanachama, 
na muda wa marejesho uongezeke na kuwa miezi 
72.

Chama kiboreshe huduma za mobile APP kwa 
kuwezesha mikopo ya papo kwa papo, elimu na 
dharura iombwe kupitia Mobile APP.

Chama kiongeze wigo wa kununua madeni kutoka 
taasisi nyingine za fedha kwa kuanza kulipia deni 
lisilozidi Tshs. 25,000,000 badala Tshs 15,000,000 
ya sasa. 

Kiwango cha michango kwa wanachama kiwe Tshs 
100,000 kutoka Tshs 65,000/= kama ilivyopende-
kezwa na kwa wanachama wenza- kiwe Tshs 50,000 
kwa mwezi.                      

ETDCO / Ilala / Mtwara / Kilimanjaro

Geita / Mwanza/Iringa/Mafia

Geita / Mwanza / 
Loliondo/Lindi/Masasi

Kibondo / Manyara / Kidatu& 
Kilombero / Ifakara / Simanjiro / 

Arusha / Chalinze / Morogoro / Mbeya 
/ Songwe / Ilala

JNHPP / Mtera / Musoma / Ilala / 
Geita / Singida

Lindi / Newala / Mtwara

Lindi / Mbeya / Mtwara / Kinondoni 
kaskazini/Loliondo

Chama katika Mpango Mkakati wa 
2024-2028 kitazingatia kuongezwa 
umiliki wa hisa kwa kila 
mwanachama. 

Dhamana ya mkopo ni matakwa ya 
sera na utaratibu wa mikopo.

Chama kitaboresha viwango vya 
mikopo kulingana na hali ya 
ukwasi.

Chama kitaboresha viwango vya 
mikopo kulingana na hali ya 
ukwasi.

Chama kinatafiti uwezekano wa 
kuanza huduma za papo kwa papo 
kwa kupitia mobile APP.

Chama kitazingatia hali ya ukwasi 
katika kununua  madeni ya 
wanachama kutoka taasisi nyingine  
za fedha.Kwa sasa ni milioni 15.

Uongozi unapendekeza kiwango 
cha chini kuchangia kuwa Tshs. 
100,000

Na.  DONDOO    MKOA  MAJIBU
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14

15

16

17

18

19

20

Chama kiboreshe sera zake kwa kuruhusu Mwana-
chama aliyekopa mkopo wa Boresha Maisha akope 
baada ya kurejesha 1/3 ya mkopo wa awali badala 
ya 1/2 ya awali.

Chama kianzishe ushirikiano na Benki ya NMB ili 
kuwezesha Wanachama kupata huduma pale 
ambapo Benki ya TCB haipo.

Mkopo wa Elimu utumike kununua mikopo ya 
wanachama waliosomeshwa na loan board.

Chama kiongeze aina za bima kwani wanachama 
wengi wanamiliki majengo na biashara

Gharama za ATM card za visa zipungue kutoa 
25,000/= hadi 15,000/=

Chama kiongeze bidhaa zake kwa kufungua 
akaunti za kuweka pesa kwa muda maalumu 
(fixed deposit)

Ili kuhamasisha wastaafu kuendela kuwa 
wanachama hata baada ya kumaliza muda wake 
wa utumishi, Chama kiruhusu wastaafu kuweza 
kuchukua mpaka 80% imuwezeshe kuendelea 
kuwa mwanachama.

Kidatu & Kilombero / Ifakara / 
Kihansi / Nyumba ya Mungu / Kilindi 

/ Same

Kidatu & Kilombero / Mtwara

Kihansi

Kilimanjaro

Kilimanjaro/Mafia/Lushoto/Songea

Kilimanjaro

Iringa/Tanga/Kinondoni South

Maboresho yanayohusisha sera 
yatazingatiwa wakati wa  mapitio ya 
sera 2023

Chama kinaboresha upatikanaji wa 
huduma kwa VISA cards sambamba 
na uwepo wa Mobile App
Chama hakiwezi kuwa na ubia na 
benki Zaidi ya moja kwa akaunti 
moja.

Mkopo wa Maendeleo na Boresha 
inaweza kulipa deni la Loan Board.

Limepokelewa kwa utekelezaji

Hizi ni gharama za benki mbia  
kwa  card za VISA.

Lipokelewa, Chama 
kinawakaribisha wanachama 
kuweka amana katika akaunti ya 
Fixed (Riba inayotolewa ni asilimia 
kati ya 3 hadi 5)

Mstaafu anaruhusiwa kupunguza 
50% ya michango yake baada ya 
kustaafu.

Na.  DONDOO    MKOA  MAJIBU

21

22

23

24

25

26

27

Ili kupunguza gharama za uendeshaji wa shughuli 
za Chama,Chama kiangalie uwezekano wa kutuma 
makabrasha ya vikao kwa njia ya emails ili kupun-
guza gharama za uchapishaji.

Ili kurahisisha zoezi la Mfanyakazi kupitisha 
mshahara wake Fosa, Chama kiangalie uwezekano 
wa kumuomba mwajiri aiandikie barua taasisi ya 
kibenki aliyokuwepo mwanachama.

Chama kiongeze muda (maturity date) wa kupunguza 
akiba kwa Mwanachama na kuwa kipindi cha 
mwezi mmoja badala ya siku 21 za sasa.

Chama kianzishe huduma ya Credit Card kwa Wana-
chama wake.

Chama kiwawezeshe wanachama wake kutoa fedha 
kupitia madirisha ya benki ya TCB.

Katika hatua ya kupunguza matumizi, Chama 
kiangalie uwezekano wa kupunguza idadi ya 
wajumbe wa Mkutano mkuu

Chama kiboreshe Masharti yake kwa kuweka 
kipengele cha ulazima wa kupitisha mshahara 
kwa njia ya akaunti ya FOSA kuwa lazima.

Iringa/Mbeya/Mtera

Iringa/Mtera/Tabora/Kinondoni South

Tarime/Tunduru

Arusha/Temeke

Chalinze

Morogoro

Karatu/Iringa

Limepokelewa  kwa utekelezaji kwa 
majaribio katika mikoa hii. 
Tutapima ufanisi wake.

Linatekelezwa na maafisa rasilimali 
watu wa Shirika. Mwanachama 
aende kuomba huduma hiyo.

Chama kinatarajia kuondoa 
utaratibu wa kupunguza akiba, ili 
kukuza ukwasi wa Chama na 
kuweza kuwahudumia mikopo kwa 
wakati.

Limepokelewa kwa utafiti.

Limepokelewa kwa utekelezaji 
katika mwaka wa fedha 2023

Uongozi umefanya tathmini ya 
idadi ya wawakilishi iliyopo, na 
kujiridhisha ni stahimilivu kwa 
Chama na inaakisi uwakilishi wa 
wanachama katika matawi.

Chama kitaendelea kuhamasisha 
wanachama kuhamia FOSA kwa 
hiyari ili kufaidi huduma za FOSA

Na.  DONDOO    MKOA  MAJIBU
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28

29

30

31

32

Kila mwanachama anayetaka kugombea nafasi ya 
ujumbe wa Bodi aweke akiba ya angalau kiasi cha 
fedha cha Tshs 6,000,000

Chama kiboreshe Huduma ya mawasiliano 
(Customer Service), Taarifa na Simu zote ziwe zinahi-
fadhiwa (Record).

Kwa mwanachama anayepitisha mshahara wake 
kupitia akaunti ya FOSA, aruhusiwe kuwasilisha 
maombi yake bila kuambatanisha salary slip kwa 
kuwa taarifa za makato kwenye akaunti zinaoneka-
na kwenye akaunti hiyo.

Chama kianzishe huduma ya fixed account 
itakayokuwa na riba inayovutia kwa ajili ya wastaa-
fu kama inavyofanywa na benki ya NMB 

Chama kiharakishe mpango wa Wanachama 
wastaafu Kupitisha mafao yao kila mwezi

Karatu

Tanga / Kilimanjaro

Kilindi

Mbeya

Ilala

Chama kinatarajia kuboresha 
vigezo vya kugombea Uongozi 
(Bodi/Kamati ya Usimamizi) kuwa 
na akiba angalau Tshs. milioni 12
Na Mwakilishi Tshs. milioni 5.

Limepokelewa  kwa utekelezaji.

Hati ya mshahara (Payslip) ni 
muhimu kwa kuwa kuna baadhi ya 
taarifa zinapatikana kupitia hati 
hiyo.

Lipokelewa, Chama 
kinawakaribisha wanachama 
kuweka amana katika akaunti ya 
Fixed (Riba inayotolewa ni asilimia 
kati ya 3 hadi 5)

Limepokelewa kwa utekelezaji 
katika mwaka wa fedha 2023

Na.  DONDOO    MKOA  MAJIBU
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Na.  DONDOO    MKOA  MAJIBU 3.0  TAARIFA YA HESABU ZA CHAMA KUISHIA DISEMBA 2021

TAARIFA HURU YA MKAGUZI KWA WANACHAMA WA TANESCO SACCOS LTD

Ripoti inayohusu Taarifa za Fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31.12.2021

Hati Inayoridhisha
Tumekagua taarifa za fedha za TANESCO SACCOS Ltd, ambazo zinajumuisha taarifa ya hali ya fedha ya tarehe 31 
Disemba, 2021, na taarifa ya mapato na matumizi, taarifa ya mabadiliko ya mtaji na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa 
mwaka ulioishia tarehe hiyo, na maelezo ya ufafanuzi wa taarifa za fedha, kujumuisha muhtasari wa sera muhimu 
za uhasibu.

Kwa maoni yetu, taarifa za fedha zilizoambatanishwa zinaonesha hali halisi ya fedha ya Chama cha Ushirika ya 
tarehe 31 Disemba, 2021, na matokeo ya shughuli zake pamoja na mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 
hiyo kulingana na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Utoaji Taarifa za Fedha.

Msingi wa Maoni
Ukaguzi wetu ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Ukaguzi vya Kimataifa. Wajibu wetu chini ya hivyo viwango 
umeelezwa katika aya ya wajibu wa mkaguzi kwa taarifa za fedha ya taarifa yetu. Tuko huru kulingana na matakwa 
ya maadili yanayohusiana na ukaguzi wetu wa taarifa za fedha Tanzania, na tumetimiza wajibu wetu mwingine wa 
maadili kulingana na matakwa haya. Tunaamini ushahidi wa ukaguzi ambao tumeupata unatosheleza na unafaa 
kwa ajili ya msingi wa hati inayoridhisha.

Mambo ya Msisitizo

1.	 Kiasi cha Tsh. 143,162,215 kinachoendelea kusuluhishwa
Tunatoa msisitizo katika jedwali Na. 16 la taarifa za fedha linalojumuisha kiasi cha Tsh. 143,162,215 kinachoendelea 
kusuluhishwa mjengeko wake. Kiasi hicho kinatokana na changamoto ya mfumo unaotumiwa na chama (Fin 
Financial toleo la 5) ya kutotambua baadhi ya maingizo ya miamala kwenye akaunti husika.
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2.	 Kutozingatiwa kwa Uwiano wa Mtaji Toshelevu
Tunatoa msisitizo katika jedwali Na. 28 la taarifa hizi za fedha linaloonesha kwamba kunako tarehe 31 Disemba, 
2021 uwiano wa mtaji Halisi 2.03% upo chini ya uwiano unaotakiwa wa 6% kama inavyoelekezwa na kanuni ya 18 ya 
Kanuni za Taasisi ndogo ndogo za fedha (Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo) za mwaka 2019.

Maoni yetu hayajabadilishwa kutokana na mambo haya.

Mambo Muhimu ya Ukaguzi
Mambo muhimu ya ukaguzi ni yale kwa ukadirifu wa taaluma yalikuwa muhimu zaidi katika ukaguzi wa taarifa za 
fedha za mwaka huu. Mambo haya yalielezwa katika muktadha wa ukaguzi wetu wa taarifa za fedha kwa ujumla, na 
katika kutoa maoni yetu juu yake, hatutoi maoni tofauti katika mambo haya.

Taarifa Nyingine
Uongozi wa Chama unawajibika kwa ajili ya taarifa nyingine. Taarifa nyingine ni pamoja na taarifa ya Wajumbe wa 
Bodi na Tamko la Mkuu wa Idara ya Fedha lakini hazijumuishi taarifa za fedha na taarifa yetu ya ukaguzi.

Maoni yetu juu ya taarifa za fedha hayahusishi taarifa nyingine na hatutoi uthibitisho wa aina yoyote juu yake. 
Ukiunganisha na ukaguzi wetu wa taarifa za fedha, wajibu wetu ni kusoma taarifa nyingine na kwa kufanya hivyo, 
tunaangalia kama taarifa nyingine kwa kiasi kikubwa haziendani na taarifa za fedha au uelewa wetu tulioupata 
wakati wa ukaguzi, ama vinginevyo zinaonekana kupotoshwa.

Iwapo, kutokana na kazi tuliyoifanya kuhusu taarifa nyingine itabainika kwamba kunaupotoshaji wa taarifa hizi 
nyingine, tunatakiwa kutoa taarifa juu ya ukweli huo. Hatuna jambo la kutolea taarifa kuhusu suala hili.

Wajibu wa Bodi ya Chama cha Ushirika
Bodi ya Chama cha Ushirika inawajibu wa kutayarisha na kuwasilisha taarifa hizi za fedha kulingana na Viwango vya 
Kimataifa vya Utoaji Taarifa za Fedha pamoja na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013. Vilevile bodi 
inawajibu wa kuweka mfumo wa udhibiti wa ndani ambao bodi inaona ni muhimu katika kutayarisha taarifa za 
fedha ambazo hazina dosari kubwa zinazotokana na udanganyifu au makosa ya kawaida.
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Katika kutayarisha taarifa za fedha bodi inawajibu wa kutathmini uwezo wa Chama kuwa endelevu, ikionesha, 
kadri inavyofaa, mambo yanayohusiana na Chama kuwa endelevu na kutumia msingi wa uhasibu wa Chama kuwa 
endelevu isipokuwa ama bodi inakusudia kukifilisi Chama au kusitisha shughuli au hakina njia mbadala ya kweli 
isipokuwa kufanya hivyo.

Wajibu wa Mkaguzi
Shabaha yetu ni kupata uhakika wa maana kama taarifa za fedha kwa ujumla wake hazina upotoshaji mkubwa, ama 
kwa sababu ya udanganyifu au makosa ya kawaida, na kutoa taarifa ya mkaguzi ambayo inajumuisha maoni yetu. 
Uhakika wa maana ni kiwango cha juu cha uhakika, lakini siyo dhamana kwamba ukaguzi uliofanyika kulingana na 
viwango vya ukaguzi vya kimataifa kila mara utagundua upotoshaji mkubwa

unaokuwepo. Upotoshaji unaweza kutokana na udaganyifu au makosa ya kawaida na unafikiriwa kuwa mkubwa 
kama, peke yake au kwa ujumla, ungeweza kuathiri maamuzi ya watumiaji kwa msingi wa taarifa hizi za fedha.

Vilevile, kifungu cha 55(6) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 kinatutaka tujiridhishe kama 
shughuli za Chama cha Ushirika zimefanyika kulingana na matakwa ya Sheria au la na, kama vitabu na hesabu za 
Chama vina kubaliana na vinatoa hali halisi ya shughuli za Chama.

Kama sehemu ya ukaguzi kulingana na Viwango vya Ukaguzi vya Kimataifa, tunatumia maamuzi ya weledi na 
tunadumisha weledi wa kushuku wakati wote wa ukaguzi. Pia:

•	Tunatambua na kutathmini hatari za upotoshaji mkubwa wa taarifa za fedha, ama kutokana na udanganyifu 
au makosa ya kawaida, kupanga na kufanya ukaguzi kuitikia hatari hizo, na kupata ushahidi unaotosheleza na 
kufaa kwa ajili ya msingi wa maoni yetu. Hatari ya kutogundua upotoshaji mkubwa unaotokana na udanganyifu 
ni kubwa kuliko hatari inayotokana na makosa ya kawaida, kwa sababu udanganyifu unaweza kuhusisha njama, 
kughushi, kuondoa taarifa kwa makusudi, mawasilisho yasiyo sahihi, au kupuuza mfumo wa udhibiti wa ndani.

•	Kupata ufahamu wa udhibiti wa ndani kuhusiana na ukaguzi ili kupanga njia za ukaguzi ambazo zinafaa, lakini 
siyo kwa makusudi ya kutoa maoni juu ya kufaa kwa udhibiti wa ndani wa Chama.
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•	Kutathmini kufaa kwa sera za uhasibu zinazotumika na usahihi wa makadirio ya uhasibu na maelezo bayana 
yaliyofanywa na uongozi.

Kuhitimisha kufaa kwa matumizi ya bodi juu ya msingi wa uhasibu wa Chama kuwa endelevu na, kwa kuzingatia ushahidi 
wa ukaguzi uliopatikana, ama kuwepo kwa mashaka makubwa kuhusiana na matukio au hali inayoweza kuleta mashaka 
makubwa juu ya uwezo wa Chama kuendelea kuwa endelevu. Kama tunahitimisha kwamba yapo mashaka makubwa, 
tunatakiwa kuvuta nadhari katika taarifa yetu ya ukaguzi kuhusiana na maelezo bayana katika taarifa za fedha au, kama 
maelezo hayo hayatoshelezi, tubadilishe maoni yetu. Hitimisho letu limejengwa juu ya ushahidi wa ukaguzi tulioupata 
hadi kufikia tarehe ya taarifa yetu ya ukaguzi. 

Hata hivyo, matukio au hali za siku za usoni zinaweza kusababisha Chama kukoma kuendelea kuwa endelevu.
Tunawasiliana na Bodi ya Chama cha Ushirika kuhusiana, miongoni mwa mambo mengine, mawanda yaliyopangwa na 
muda wa ukaguzi na matokeo makubwa ya ukaguzi, kujumuisha mapungufu yoyote makubwa katika udhibiti wa ndani 
ambayo tunayabaini wakati wa ukaguzi wetu.

Pia tunatoa taarifa kwa Bodi ya Chama cha Ushirika ya kwamba tumefuata matakwa ya miiko ya kuwa huru, na 
tunawasiliana nao kuhusu mahusiano na mambo mengine yote yanayoweza kufikiriwa kukiuka uhuru wetu na pale 
inapobidi jinsi ya kuulinda.

Ripoti Inayohusu Matakwa Mengine ya Kisheria na Usimamizi
Kulingana na matakwa ya kifungu cha 55(6) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013, tunatoa taarifa kwa 
maoni yetu kwamba:

a)	 Vitabu vya hesabu vilivyotunzwa na Chama vinakubaliana na vinatoa hali halisi ya shughuli za Chama; na

b)	 Shughuli za Chama zimefanyika kulingana na madhumuni ya Chama, Masharti na maamuzi yaliyofanyika katika 
mkutano mkuu wa Chama.
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SHIRIKA LA UKAGUZI NA USIMAMIZI WA VYAMA VYA USHIRIKA (COASCO)

CPA Z. E. MKINGULE
MKURUGENZI MKUU

Nakala:        Mrajis wa Vyama vya Ushirika DODOMA
			              Mraji Msaidizi wa Vyama vya Ushirika (M) DAR ES SALAAM

           Afisa Ushirika wa wilaya UBUNGO
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 3.0  MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU 2022

i.	 Mkutano Mkuu umeidhinisha ukomo wa madeni wa kiasi cha Tshs. Bilioni 5 kwa ajili ya kuongeza ukwasi na utoaji 
wa mikopo.

iii.	 Mkutano Mkuu umeridhia kusitisha upunguzaji wa akiba kuanzia sasa ili kuongeza ukwasi na kukuza mtaji wa 
Chama.

iv.	 Mkutano Mkuu kuratibu maandalizi ya Mpango Mkakati mpya wa Chama kwa mwaka 2024 - 2028.

v.	 Mkutano Mkuu umeazimia kwa mwaka 2023 kuhuishwa kwa masharti ya Chama na sera mbalimbali ili kuakisi 
mazingira ya biashara na hatari zinazoweza kusababisha hasara katika Chama.

vi.	 Mkutano Mkuu umepitisha Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) kuwa Mkaguzi wa 
Hesabu za Chama kwa kipindi kinachoishia tarehe 31 Disemba 2022.

vii.	 Mkutano Mkuu umeridhia uchaguzi wa wawakilishi matawini kwa mwaka 2023 ufanyike katika mikutano ya mrejesho 
wa Mkutano Mkuu wa mwaka 2022 ili kuwezesha uratibu wa semina ya wawakilishi.

viii.	Mkutano Mkuu umeridhia ujenzi wa jengo la ofisi ya Chama katika kiwanja cha Mwenge utaanza mwaka 2024 baada 
ya ukwasi na hali ya utoaji huduma kuimarika.

ix.	 Mkutano Mkuu umeridhia ili Mwanachama aweze kugombea nafasi ya uwakilishi atapaswa kuwa na akiba 
zisizopungua Tshs. Milioni 10 na viongozi wa Bodi na kamati ya usimamizi kuwa na akiba ya Tshs. Milioni 20.

Mwanachama    55,000-100,000 10,000-20,000
Wawakilishi    55,000-200,000 15,000-20,000
Viongozi wa Bodi na  100,000-300,000 15,000-50,000
Kamati ya usimamizi           

Akiba   Hisa

ii.	 Mkutano Mkuu umeridhia kuongeza 
viwango vya uchangiaji kwa akiba na hisa 
kama ifuatavyo	
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4.0  TAARIFA KUHUSU HUDUMA ZA MIKOPO NA CHANGAMOTO ZA UKWASI 

Uongozi wa Chama unawajulisha wanachama tangu mwezi Agosti 2022 Chama kimekumbwa na changamoto ya ukwasi 
unaojitosheleza kuweza kulipa maombi ya mikopo kwa wakati kwa wanachama wanakidhi vigezo.

Hali hii imesababishwa na kuimarika kwa uwezo wa wanachama kukopesheka (fursa kwa Chama kukuza mizania na 
kutanua huduma). Lakini pia fursa hii imekutana uchache wa ukwasi uliopo ndani ya Chama wakati huo.

Pamoja na changamoto hii kuwa bado inaendelea, Uongozi wa Chama unapenda kuwaelewesha wanachama yafuatayo 
kuhusu suala hili:

1.	 Chama kina wanachama wapatao 6,354 kuishia Disemba 2022 wanaomiliki jumla ya hisa na akiba Tshs. 
54,491,841,000 na wakiwa na mikopo jumla ya Tshs. 59,585,444,000. Hivyo basi, Chama bado kiko mara kwa maana 
bado kinaendelea kuwakopesha kwa kutumia vyanzo vya ndani vya hisa na mikopo.

2.	 Kuimarika kwa wigo wa wanachama kukopesheka, kunaweza kuchukuliwa kwenye mtizamo ufuatao;

Case 1: Kama wanachama zaidi ya 4,000 wakiwa wameongezewa uwezo na Mwajiri wa kukopesheka, lakini wakati huo 
huo, hawajaongeza HISA na AKIBA zao kwa kiwango cha kutosha, Chama hakiwezi kuwa na uwezo wa kuwapoesha 
wote kwa wakati mmoja.

Case 2: Kama kiwango walichoongezewa wanachama 4,000 kukuza uwezo wao wa kukopesheka, Kama Mwajiri 
angekuwa ameajiri wafanyakazi wapya 4,000 na kuwalipa hilo ongezeko, na kwa wakati mmoja wafanyakazi hao 
wapya wakawa wanachama wa TANESCO SACCOS, na wakataka mikopo kwa wakati mmoja, Chama kisingeweza 
kuwakopesha wote kwa wakati mmoja, kwani HISA na AKIBA zao zisingetosheleza.

Hivyo basi vyovyote vile, Chama kinahitaji wanachama waendelee kuchangia HISA na AKIBA na baada ya muda 
uwezo wa kuwakopesha wanachama utaongezeka na tutarudi katika hali ya kawaida. 
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3.	 Licha ya hali hii, huduma za mikopo zimeendelea kwa utaratibu wa fomu ya kwanza kupokelewa ina kuwa ya kwanza 
kuhudumiwa (FIFO), na taarifa ya mikopo iliyotolewa katika kipindi ni kama inavyooneshwa katika jedwali hapa chini:

Agosti   Maendeleo          160     2,237,033,004.29
Septemba  Maendeleo          314     4,438,728,117.02
Agosti   B/Maisha          105     1,747,915,337.31
Septemba  B/Maisha          152     2,817,247,302.27
   Jumla                           731   11,240,923,760.89

           

Kipindi-2022  Mkopo     Wanachama      Kiasi (Tshs)

Tanbihi: Mikopo mengine yote inalipwa kama kawaida

4.	 Uongozi wa Chama umechukua hatua kadhaa ili kupata suluhisho la hali hii, na hatua zilizochukuliwa ni pamoja na
•	 Kuwajulisha wanachama kupitia Mkutano Mkuu uhumihu na ulazima wa kuongeza kiwango cha uchangiaji 

wa hisa na akiba, na kupata maamuzi ya Mkutano Mkuu ya kupandisha viwango hivyo kupitia waraka Na. TS/
WARAKA/2022/02 wa tarehe 12.11.2022 (Umejumuishwa katika kijarida hiki)

•	 Kuomba mkopo wenye riba nafuu kutoka kwa benki wadau kiasi cha Tshs. 4,000,000,000 ili kupunguza foleni ya 
maombi ya mikopo ya wanachama iliyopo. Mtarajaio ni kupata mkopo huo ndani ya mwezi Machi 2023.
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CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO

KUTOKA: MWENYEKITI					          KWENDA: WANACHAMA WOTE
Kumb. Na. TS/WARAKA/2022/02		              TAREHE: 12.11.2022  

YAH: HUDUMA NA UKWASI KATIKA CHAMA NA UCHAGUZI 2023

Rejea somo lililotajwa hapo juu.

Uongozi wa Chama unapenda kuwajulisha kuwa kipindi cha hivi karibuni, kuanzia mwezi Agosti 2022, Ofisi ya Chama 
imepokea maombi mengi ya mikopo yaliyosababishwa na kuimarika kwa wigo wa kukopesheka kwa wanachama 
kufuatia maboresho yaliyofanywa na Mwajiri.

Ongezeko hili la maombi ya mikopo, limesababisha changamoto ya ukwasi katika Chama hasa ikizingatiwa kuwa 
makusanyo ya mwezi hayatoshelezi kukidhi maombi yaliyowasilishwa. Hivyo kusababisha malipo kufanyika kwa 
utaratibu wa kwanza kupokelewa fomu, wa kwanza kulipwa (FIFO). Hali hii imezalisha malalamiko na kukwama kwa 
mipango na matarajio ya wanachama katika juhudi za kujiletea maendeleo kupitia mikopo nafuu inayotolewa na Chama.

Chama ni cha wanachama, Kupitia Mkutano Mkuu wa mwaka 2022, uliofanyika tarehe 22 na 23 Oktoba 2022, Dar es 
salaam wawakilishi kwa pamoja walipitisha maazimio ya utekelezaji kwa kuchukua hatua za haraka za muda mfupi na 
mrefu ili kukabiliana na changamoto hii ya ukwasi. Maazimio hayo ni kama ifuatavyo;

Moja, Uongozi kuratibu upatikanaji wa mkopo kutoka taasisi wadau kwa masharti nafuu ya riba ili kuwezesha malipo ya 
mikopo, pasi kuathiri viwango vya riba zinazotozwa kwa sasa na Chama.

Pili, Kusitisha huduma za kupunguza akiba za lazima kuanzia tarehe 23 Oktoba 2022 na kufanya maboresho ya sera ya 
akiba, amana na gawio ili kukuza uwezo wa ndani wa kutoa mikopo. 



TANESCO SACCOS, Huduma Kiganjani

24

Tatu, Kupandisha viwango vya uchangiaji wa 
akiba na hisa kwa mwezi kwa makundi ndani 
ya Chama, kuanzaia tarehe 01 Novemba 
2022.

Kundi     Akiba (Tshs.)                Hisa (Tshs.)

Mwanachama
Wawakilishi

Viongozi Bodi na Kamati-U

55,000-100,000
55,000-200,000

100,000-300,000

10,000 -20,000
15,000 -20,000
15,000 -50,000

Nne, Kuboreshwa kwa vigezo vya kukidhi sifa kwa viongozi wa 
Chama katika makundi tofauti kwenye uchaguzi wa mwaka 2023 
ndani ya Chama, Kigezo kilichoboreshwa ni kuwa na kiwango 
cha chini cha akiba kama inavyoonekana katika jedwali:

Kundi     Akiba (Tshs.)

Wawakilishi
Viongozi Bodi na Kamati-U

10,000,000 au zaidi
20,000,000 au zaidi

Tanbihi: 
i.	  Uchaguzi kwa wawakilishi kwa mwaka 2023, utafanyika katika Mikutano ya Mrejesho itakayofanyika kati ya 
mwezi Februari na Aprili 2023

ii.	 Uchaguzi wa viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi utafanyika kati ya mwezi Oktoba na Novemba 2023

iii.  Kwa upande wa wawakilishi, Mwanachama anaweza kuchaguliwa hata kama hatakuwa ametimiza akiba ya 
Tshs. 10,000,000 wakati wa zoezi la Uchaguzi, lakini atapewa muda wa mpito kukamilisha kigezo hicho kabla ya 
kufanyika Mkutano Mkuu wa mwaka 2023.
iv.  Hivyo, kila Mwakilishi wa tawi la TANESCO SACCOS atapaswa kuwa na akiba ya zisizopungua Tshs. 10,000,000 
wakati wa Mkutano Mkuu 2023.
v.	  Waraka huu umetolewa, ili kuwaarifu wanachama hatua zinazochukuliwa na Uongozi kurudisha hali ya utoaji 
huduma ndani ya Chama chetu na kuwandaa viongozi watarajiwa juu ya masharti na vigezo vipya vilivyoongezwa.

Pamoja na Salaam za Ushirika.

Somoe I. Nguhwe
Mwenyekiti
TAARIFA ZA MARUDIO 
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HUDUMA ZA MIKOPO – MAKUNDI YA WASTAAFU NA WENZA.
Chama katika mkakati wa kuendelea kukuza mizania na kutanua wigo wa huduma kinatarajia kufanya maboresho 
kadhaa kwa huduma za mikopo kwa makundi ya wastaafu na wanachama wenza.

WANACHAMA KUNDI LA WASTAAFU
Chama kinatarajiwa kuunganisha mifumo ile ya TANESCO SACCOS na Benki ya TCB na Mfuko wa hifadhi wa jamii kwa 
watumishi wa umma (PSSSF) na kuwezesha uchakataji wa Pensheni za wastaafu kupitia TANESCO SACCOS, Suala hili 
litatatekelezwa ndani ya mwaka huu 2023 baada ya kuidhinishwa na Mrajis.

Hatua hii ni kubwa na mafanikio sana kwa Chama na wanachama kwa kuwa:
•	 Chama kitaweza kukuza ukwasi kwa kupitisha pensheni za mkupuo na mwezi za wastaafu.
•	 Dhana ya uanachama wa kudumu sasa itatekelezeka kwa ufanisi zaidi.
•	 Wanachama watakuwa hawana hofu ya kukopa mikopo wakihofia kukaribia kwa muda wao wa kustaafu. Hii 

itawezesha kuchukua mikopo mikubwa na kufanya maandalizi ya awali ya kustaafu.
•	 Wastaafu wataweza kukopa kama Mwanachama mwingine na kulipa mkopo kwa pensheni ya kila mwezi.

WANACHAMA KUNDI LA WENZA
Kundi hili ni maalum, hasa kwa kigezo cha kuwa na mdhamini mkuu (principal Guarantor) ni mwenza wa mwanachama 
mwenyewe. Mwanachama wa kundi hili atadhaminiwa mikopo yote na mwenza wake wakati wote.

+ +
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MIKOPO YA BOSA

Mara 1

Mara 2+

Mara 3+

200% (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka 
mara 2 ya akiba zake)

300%(Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka 
mara 3 ya akiba zake)

400%(Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka 
mara 4 ya akiba zake)

<1m (Mwanachama ataruhusiwa 
kukopa mpaka kiasi kisichozidi 
Tshs. 1,000,000 zake)

<2m(Mwanachama ataruhusiwa 
kukopa mpaka kiasi kisichozidi 
Tshs. 2,000,000 zake)

<3m (Mwanachama ataruhusiwa 
kukopa mpaka kiasi kisichozidi 
Tshs. 3,000,000 zake)

X1 Mshahara  (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka mara 1 
ya Mshahara wake)

X3 Mshahara  (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka mara 2 
ya Mshahara wake)

X3 Mshahara  (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka mara 2 
ya Mshahara wake)

Mkopo/Mara                       Maendeleo        Dharura                   Elimu

MIKOPO YA FOSA

Mara 1

Mara 2+

Mara 3+

300% (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa mpaka 
mara 3 ya mshahara wake)

400% Mshahara (Mwanacha-
ma ataruhusiwa kukopa 

mpaka mara 4 ya mshahara 
wake)

500% Mshahara (Mwanacha-
ma ataruhusiwa kukopa 

mpaka mara 5 ya mshahara 
wake)

<15m ( (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa 
gari lisilozidi milioni 15)

<20m (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa 
gari lisilozidi milioni 20)

<25m (Mwanachama 
ataruhusiwa kukopa 
gari lisilozidi milioni 25)

<10m

<10m

<10m

x2 Hisa 
za Hiyari

x2 Hisa 
za Hiyari

x2 Hisa 
za Hiyari

x2 
Amana

x2 
Amana

x2 
Amana

Mkopo/Mara  Boresha               Usafiri  Wekeza              Likizo     Ujasiriamali
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Tanbihi: 
Makundi ya wastaafu, wenza na wanachama amabo ni Watoto wa Wananchama (Principal) wataruhusiwa kuchangia 
kiwango cha akiba kuanzia Tshs. 55,000+ nah isa Tshs. 10,000+ ili kuweza kuwahudumia kulingana na umaalumu wao.

MKOPO WA BORESHA MAISHA
•	 Mwanachama ana uhuru wa kukopa kiwango huru kinachokatika mpaka mara 60 
•	 Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.0 kwa mwezi kwa baki ya mkopo
•	 Kiwango cha juu cha mkopo kitakuwa Tshs. milioni thelathini
•	 Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi sitini (60)
•	 Mwanachama ataruhusiwa kukopa tena iwapo atakuwa amemaliza mkopo wa 

awali, au amerejesha nusu (1/2) ya deni la awali
•	 Mkopo huu utaweza kununua madeni ya taasisi nyingine za fedha
•	 Mkopo huu kutolewa kila siku (Hausubiri kikao cha Kamati)

MKOPO WA UJASIRIAMALI 
•	 Mwanachama anaweza kukopa kiwango kisichozidi Tshs. 10,000,000 
•	 Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.375 kwa mwezi kiasi cha mkopo
•	 Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi ishirini na nne (24)
•	 Mwanachama atatakiwa kuwasilisha: Mpango wa biashara (lazima), leseni ya 

biashara, usajili wa biashara (business name) na namba ya utambulisho wa mlipa 
kodi (kama biashara hiyo imesajiliwa)

•	 Mwanachama lazima apitishe Mshahara FOSA, Dhamana za mkopo huu zimefutwa 
ili kuwarahishia wanachama kuanzisha na kukuza biashara zao.
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MKOPO WA PAPO KWA PAPO 
•	 Utatolewa kwa kiwango cha kuanzia Tshs. 50,000.00 hadi Tshs. 300,000.00 kuanzia 

tarehe 10 hadi 20 ya kila mwezi. 
•	 Makato ya marejesho ya mkopo huu yatafanyika mwezi unaofuata kwa mkupuo 

mmoja.
•	 Riba ya mkopo wa papo kwa hapo ni asilimia 08

MKOPO WA USAFIRI

Mwanachama anaweza ku-top up mkopo wa gari baada ya kulipa nusu ya thamamni ya 
mkopo wa awali kwa kuagiza gari jingine.

•	 Mwanachama anaweza kukopa chombo cha usafiri kupitia mawakala wa Be 
Forward au SBT Tanzania.

•	 Kiwango cha mkopo kisichozidi shilingi milioni hamsini (Tshs. 50,000,000). 
•	 Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 9.6 kwa mwaka (reducing balance).
•	 Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi arobaini na nane (48). 
•	 Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. 
•	 Chama kitashikilia hati halisi ya umiliki wa gari mpaka Mwanachama atakapo maliza 

deni. 
•	 Kwa Mwanachama aliye top-up, Chama kitashikilia hati halisi ya umiliki wa gari zote 

mbili, mpaka Mkopo utakapofika nusu, Ndio anaweza kuruhurusiwa kuchukua hati 
moja (ya gari la kwanza).

•	 Hati hizi itakuwa dhamana ya Mkopo huu.  Kwa kipindi chote cha mkopo huu, ma/gari 
litakatiwa bima kubwa.
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BIMA YA GARI
•	 Mwanachama anaweza kuomba mkopo wa bima ya gari kulingana na thamani ya 

gari yake. 
•	 Bima hii inaweza kuwa bima kubwa (comprehensive) au bima ndogo (third party)
•	 Riba kwa mikopo ya Bima ya gari itakuwa asilimia 2 kwa mwezi kwa baki ya mkopo. 
•	 Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya muda wa miezi kumi na mbili (12)
•	 Chama kinashirikiana na Kampuni ya Jubilee Insurance (Tanzania).

MKOPO WA CHIPUKIZI
•	 Mkopo huu utatolewa kwa Mwanachama ambaye ameajiriwa ndani ya kipindi cha  

miezi 12
•	 Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.3 kwa mwezi kwa baki ya mkopo
•	 Mwanachama anaweza kukopa kiwango ambacho hakizidi mara tano (5) ya mshahara 

halisi wa mwezi.  
•	 Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi ishirini na nne (24) kwa wafanyakazi 

wa kudumu na miezi kumi na mbili (12) kwa wafanyakazi wa mkataba wa muda 
maalum.

MKOPO WA WEKEZA
•	 Mwanachama anaweza kukopa mpaka mara mbili (2) ya kiasi cha hisa za hiyari.
•	 Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 8 kwa mwaka  (flat rate). 
•	 Mwanachama ataruhusiwa kukopa tena iwapo atakuwa amemaliza mkopo wa awali.
•	 Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi kumi na mbili (12). 
•	 Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA.
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MKOPO YA MAENDELEO
•	 Mwanachama ana uhuru wa kukopa kiwango ambacho hakizidi mara nne (4) ya 

akiba.
•	 Mwanachama ataruhusiwa kukopa tena iwapo atakuwa amemaliza mkopo wa awali, 

au amerejesha moja ya tatu (1/3) la deni la awali.
•	 Riba kwa mkopo wa maendeleo ni asilimia 1.0 kwa mwezi kwa baki ya mkopo
•	 Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi sitini (60) 

MKOPO WA DHARURA
•	 Mkopo huu utatolewa kwa wanachama kwa kisichozidi Tshs. 3,000,000.00. 
•	 Mkopo wa dharura hautatolewa kwa mwanachama ambae atakuwa bado hajamaliza 

mkopo wa awali.
•	 Riba kwa mikopo ya dharura itakuwa asilimia 2 kwa mwezi kwa baki ya mkopo.

MKOPO WA ELIMU
•	 Kiwango cha mkopo wa Elimu hakitazidi mara tatu ya mshahara wa mwanachama. 
•	 Riba ya mkopo wa Elimu ni asilimia tano (5% flat rate) ya kiwango cha mkopo. 
•	 Makato kwa mkopo wa Elimu yatafanyika kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili. 
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MKOPO WA LIKIZO (FOSA FESTIVAL LOAN)
•	 Mwanachama anaweza kukopa mara mbili (2) ya amana ya Likizo. 
•	 Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 8 kwa mwaka (flat rate). 
•	 Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya muda wa miezi kumi na mbili (12)
•	 Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. 

AKAUNTI ZA AMANA - 
Akaunti ya Kido, kwa ajili ya watoto wa wanachama walio na umri chini ya miaka 18

UTARATIBU WA KUFUNGUA AKAUNTI YA KIDO
Mwanachama (Mzazi/Mlezi) atapakua fomu kutoka Katina tovuti na kuijaza kikamilifu na 
kutuma ofisi za Chama. Akaunti hii itakuwa na vigezo vifuatavyo;

•	 Kiwango cha chini cha fedha katika zao hili la amana ni Tsh. 20,000
•	 Kiwango cha chini cha kuwekeza kila mwezi ni Tsh. 20,000
•	 Hakuna gharama za uendeshaji wa akaunti hii (no ledger fee or withdraw fee)
•	 Kutoa fedha inaruhusiwa mara 2 kwa mwaka
•	 Akaunti itasimamiwa na Mzazi/Mlezi hadi pale mtoto atakapofikisha umri wa 18
•	 Mwanachama anaweza kuweka standing order kupitia akaunti yake ya FOSA
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UTARATIBU WA KUHAMISHA MSHAHARA FOSA
Uongozi wa Chama unawahamisisha Wanachama kutumia huduma za FOSA kwa kupitisha mshahara wa mwezi ili 
Mwanchama aweze kufaidi wigo mpana wa bidhaa zilizoboreshwa. Kwa kuzingatia changamoto zilizopo za Wanachama 
kufanikisha mchakato wa kuhamisha akaunti ya kupitisha mshahara kutoka ile ya benki kuja FOSA, Uongozi unawajulisha 
wanachama juu ya hatua mahsusi za kuchukua.

•	 Mwanachama kufuatilia na barua ya hali (status) madeni katika akaunti husika, Hapa hata kama unadeni katika 
benki hiyo Chama kitalinunua deni hilo baada ya kupokea barua rasmi ya benki na Mwanachama kujaza fomu 
ya mkopo wa Boresha kutaka deni hilo linunuliwe. Mchakato wa kupitia kwa Mwajiri kujua hali ya madeni pia 
utaendelea kutumia kwa msaada ya maafisa utumishi wa Mikoa/ Wilaya.

•	 Baada ya deni kununuliwa Chama kitampatia Mwanachama risiti ya uthibitisho wa kulipwa kwa deni, ambayo 
Mwanachama ataiwasilisha benki, KUWATAKA kutoa taarifa (status) kuwa HANA DENI, na kisha kufanikiwa 
kuhamisha mshahara FOSA. Hatua hii imeboreshwa ili kuwarahisishia wanachama wenye madeni chini ya 
Tshs. 15,000,000/= kuweza kuhamia FOSA.

•	 Barua ya hali (status- haudaiwi) kutoka benki itaambatanishwa na barua (inapatikana kwenye tovuti) na 
kuwasilishwa aidha ofisi za Chama au kwa Mwajiri moja kwa moja. 
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KUSAJILI WANACHAMA KATIKA MFUMO WA FOSA 
MOBILE

Uongozi wa Chama unawahamasisha wanachama 
wajisajili katika mfumo wa FOSA mobile ili kuweza 
kujihudumia baadhi ya huduma wakati wowote, kwa 
urahisi na uhakika.

Namna ya kujisajili, fuata hatua zifuatazo;

1.	 Pakua Application kutoka katika PLAYSTORE
2.	 Jisajili kwa kuweka taarifa zako kwa kadri 

mtiririko unavyokutaka
3.	 Akaunti namba yako wa FOSA utaweka  

10100100 * * * * 310100 (Tarakimu nne ni 
kama zilizo katika kadi yako ya FOSA Mfano 
L101- 001/00 * * * * - 00)

4.	 Kipengele za mwaka wa kuzaliwa: Tafadhali 
bofya sehemu ya mwaka ili kupata mtiririko 
wa miaka ya nyuma kwa urahisi.

5.	 Baada ya kumaliza kujaza taarifa zote, 
utapokea Nywila (Password) ya kuanzia kupitia 
ujumbe mfupi, weka nywila hiyo na kubadili 
UNAYOTAKA KUWA NAMBA YAKO YA SIRI.

Nb: Kwa changamoto za taarifa kutofautiana afisa wa 
Chama atakupatia fomu maalum ya kubadili taarifa 
zako.

KUSAJILI WANACHAMA KATIKA MFUMO WA FOSA 
MOBILE- USSD

Uongozi wa Chama unawahamasisha wanachama 
wajisajili katika mfumo wa FOSA mobile  kwa 
wanachama wasiokuwa na simu JANJA ili kuweza 
kujihudumia baadhi ya huduma wakati wowote, kwa 
urahisi na uhakika.

Namna ya kujisajili, fuata hatua zifuatazo;

1.	 Piga code yetu namba *150*59#
2.	 Changua namba 2 : Jisajili
3.	 Utajaza majibu ya maswali kwa kadri unavyoulizwa
4.	 Kwenye kitambulisho: Weka kampuni namba 

mfano X06666
5.	 Akaunti namba yako wa FOSA utaweka  10100100 

* * * * 310100 (Tarakimu nne ni kama zilizo katika 
kadi yako ya FOSA Mfano L101- 001/00 * * * * - 00)

6.	 Endelea kujibu maswali mpaka mwisho.

Nb: Kwa changamoto za taarifa kutofautiana afisa wa 
Chama atakupatia fomu maalum ya kubadili taarifa zako
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AHADI YA MWANACHAMA WA TANESCO SACCOS

Ahadi hii inawekwa na Mwanachama wa Chama cha Ushirika wa akiba na mikopo TANESCO kwa lengo la kuinua, 
kulinda, na kujivunia kuwa Mwanachama wa TANESCO SACCOS. Mwanachama wa TANESCO SACCOS kwa wakati wote 
atapaswa/anapaswa:

i.	 Kufahamu na kujishughulisha kufahamu taratibu mbalimbali zinazoendesha Chama kwa nia ya kuzifuata na 
kuziboresha inapobidi.

ii.	 Kukitetea Chama mara zote pale taswira ya Chama inapotaka kuharibiwa na mtu yeyote.

iii.	Kulinda na kujuvunia kuwa Mwanachama wa TANESCO SACCOS kwa kuamini yeye ni mmiliki na mteja kwa 
wakati mmoja, hakuna mmiliki, mteja au mtetezi  mwingine. 

iv.	Kuheshimu taratibu, viongozi, wanachama na wafanyakazi wa Chama kwa lengo la kuruhusu ustawi wa mihimili 
mitatu tegemezi ya Uongozi, Wanachama na Wafayakazi ili kuleta tija.

v.	 Kushauri /kupendekeza/ kukosoa kupitia Mikutano rasmi, lugha za staha ili kupata matokea chanya.

vi.	Kukipenda Chama kwa dhahiri, kwa kuwa NDIO CHETU, hatuna kingine.
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Ubungo Business Park, 
S.L.P. 54231 Dar es Salaam

Simu 1: +255 733 140 107, 
Simu 2: +255 737 584 782

info.saccos@tanescosaccos.or.tz 

Tanesco Saccos LTD.

@tanescosaccos

 www.tanescosaccos.or.tz 

         TANESCO SACCOS, Huduma kiganjani


