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UTANGULIZI 

Sera hii ya Mikopo imeandaliwa ili kuweka wazi taratibu za ukopeshaji wanachama 

na vilevile kukidhi matarajio ya wakopaji ambao ni wanachama waliokusanya 

nguvu zao pamoja kwa lengo la kupambana na umasikini. Sera ya mikopo ni 

utaratibu unaoandaliwa kuweka ukomo na uwiano wa kukopesha wanachama kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni za Ushirika, nyaraka za Mrajis wa Vyama vya Ushirika na 

Masharti ya Chama. 

 

Bodi ya Chama imepewa uwezo wa kutengeneza sera ili kuongoza kwa ufanisi 

zoezi zima la ukopeshaji na kuhakikisha mikopo inayotolewa inazingatia uwezo wa 

mkopaji na marejesho ya mikopo yanafanyika kwa wakati na kwa kuzingatia 

mkataba uliosainiwa. Kanuni za Ushirika zimeeleza kuwepo kwa Kamati ya Mikopo 

ambayo itasimamia kwa niaba ya Bodi utoaji mikopo kwa kuzingatia sera hii, na 

kwamba Bodi kupitia kamati ya Mikopo inaweza kukasimu utoaji wa baadhi ya 

mikopo kwa kamati ya utaalamu. (Technical committee). 

 

Kamati ya Mikopo haina budi kuzingatia sera hii na kufanya kile kilichokusudiwa 

na Bodi ya Chama, ikiwa ni pamoja na kutayarisha mihtasari ya vikao vyake na 

kuwasilisha kwa Bodi ya Chama. 

 

Kamati ya Usimamizi itasimamia sera ya mikopo kwa kutathmini maamuzi ya 

Kamati ya Mikopo na kamati ya kitaalam juu ya maombi mbalimbali ya mikopo ya 

wanachama na kuona kama mikopo iliyotolewa imezingatia matakwa ya sera hii. 

Kamati ya Usimamizi itaishauri Bodi pamoja na kuhakikisha ya kwamba mikopo 

yote iliyotolewa inarejeshwa. 

 

Kamati ya Mikopo kwa kufuata sera hii itatumia utaratibu wa “FIFO” (first in first 

out) katika kutoa mikopo kwa wanachama. Hii ina maana kuwa maombi 

yaliyoletwa mwanzo ndio yatashughulikiwa kwanza. Kwa hiyo maombi yote 
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yatawekewa muhuri wenye tarehe ya kurudisha fomu na mwanachama atakuwa na 

haki ya kujulishwa idadi ya maombi yaliyokwisha pokelewa akipenda. 

 

Sera hii imegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni utoaji wa Mikopo, 

ufuatiliaji na matengo ya mikopo mibaya pamoja na ufutaji wa madeni mabaya. 

Kwa mujibu wa Kanuni za Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo za Mwaka 

2014, Chama kinatakiwa kuandaa sera tatu za Mikopo ila Bodi ya Chama 

imependekeza kuandaa sera moja ambayo itahuisha maeneo yote muhimu 

yaliyoelekezwa na Kanuni kwa ajili ya kuwa na mtiririko mzuri (Chronological order) 

wa kuhifadhi kumbukumbu za Chama. Aidha, utaratibu huu utasaidia kuweka 

mpangilio mzuri unaotakiwa kutekelezwa na Kamati ya Mikopo au Afisa yeyote 

pasipo kuwa na shida ya kutafuta nyaraka husika sehemu nyingine. 
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SEHEMU YA KWANZA 

1. SERA YA MIKOPO 

1.1. Utangulizi 

Sera ya mikopo ya TANESCO SACCOS ni mwongozo uliowekwa na Chama kwa 

ajili ya kusimamia namna ya utoaji wa mikopo ndani ya Chama.  Taratibu hizi za 

mikopo zimetungwa kwa kufikiria misingi ya kanuni za utendaji bora wa Chama na 

lazima zifuatwe na kutumika katika shughuli zote za utoaji mikopo kwa 

wanachama. Sera hii itazingatia matakwa ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya 

Mwaka 2013, Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015 pamoja na Kanuni za 

Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo za Mwaka 2014. 

1.2. Madhumuni ya Sera ya Mikopo 

(a) Kuweka misingi na kanuni bora za utoaji mikopo 

(b) Kuepusha migongano isiyo ya lazima katika kutoa mikopo 

(c) Kupunguza hatari ya mikopo mibaya 

(d) Kujenga imani kwa taasisi za ndani na nje, wanachama na wananchi kwa 

ujumla. 

(e) Kuonyesha umakini wa Bodi katika kusimamia shughuli za Chama. 

1.3. Walengwa wa Sera hii 

(a) Wadau wa ndani 

(i) Wanachama ndio walengwa wakuu wa Sera hii kwa kuwa ndio 

wakopaji 

(ii) Wafanyakazi/Watendaji – Hawa ni wataalamu wa kuchanganua na 

kutathmini mikopo inayoombwa na inayotolewa.  

(iii) Viongozi/Kamati ya kitaalamu/Kamati ya mikopo – watahusika katika 

kusimamia na kuhakikisha kuwa taratibu zote za Sera zinafuatwa 
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(b) Wadau wa nje 

i) Wakaguzi wa nje – Watatumia Sera hii wakati wa ukaguzi. 

ii) Afisa ushirika – Ni mshauri katika utekelezaji wa sera hii kama 

mwakilishi wa Serikali. 

iii) Taasisi za Kifedha na wakopeshaji wengine – Chama kitakopa toka 

taasisi za kifedha pamoja na wakopeshaji wengine kulingana na taratibu 

za sera hii pamoja na Sera ya Usimamizi wa Ukwasi, Mali na Dhima.  

iv) Wakopaji wa nje - Chama kinaweza kukopesha Chama kingine kwa 

mujibu sheria na taratibu. 

v) Mrajis wa Vyama vya Ushirika – anahusika na kuidhinisha sera hii na 

kusimamia utekelezaji wake. 

1.4. Misingi ya Utoaji wa Mikopo kwa Wanachama 

A. MTAJI (CAPITAL) 

Akiba na hisa za hiari za mwanachama zilizowekwa ndani ya Chama 

zitazingatiwa na kuwa kigezo muhimu cha kutoa mkopo kwa 

mwanachama 

B. TABIA (CHARACTER) 

Tabia ya mkopaji lazima itathiminiwe kulingana na ubora wake binafsi 

na kumbukumbu zake za mikopo.  Wanachama, Kamati ya Usimamizi, 

Kamati ya mikopo au kiongozi yeyote wa chama anayemfahamu 

mkopaji anaweza kufanya tathmini ya tabia yake katika kurejesha 

mikopo.  Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha mkopo isiwe kigezo 

cha kumpa mkopo mwanachama asiyekuwa na tabia nzuri ya 

urejeshaji.  Wakopaji wapya watatathiminiwa kwa kuzingatia uwezo 

wao wa Akiba/dhamana. 

Kwa upande wa Vyama (mkopaji), Chama kitaangatia matakwa yote 

ya kisheria.  
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C. HALI (CONDITION) 

Hali ya utoaji wa mkopo kwa mwanachama itazingatia mambo ya nje 

yanayoathiri mkopo wa mwombaji 

i. Hali ya uchumi wa nchi 

ii. Thamani ya fedha  

iii. Sheria za nchi 

iv. Hali ya soko la biashara  inayoombewa mkopo 

v. Hali ya soko la kazi/ajira 

vi. Na mambo mengine yanayoathiri hali ya urejeshaji wa mkopo 

 

D. UWEZO WA MTIRIRIKO WA KIFEDHA. 

Uwezo wa kurejesha mkopo ndio kitu cha kwanza cha msingi cha 

kuangalia katika kutathimini uwezo wa mwanachama kurejesha 

mkopo anaoomba. Katika kuchanganua uwezo wa kurejesha mkopo, 

vitu vitatu vifuatavyo vitazingatiwa; 

(i) Uwezo uliopo hivi sasa wa kurejesha mkopo - Uwezo alionao 

mwanachama wakati wa kufanya marejesho kwa mkopo 

aliopewa, utazingatiwa.   

(ii) Uwezo na matarajio ya kupata – Uwezo alionao mwanachama 

kupanga utaratibu wa kufanya marejesho kwa mkopo aliopewa 

utaangaliwa na kuzingatiwa.  Chama kitatilia maanani uimara 

wa ajira na kipato cha familia.  Aidha, Ajira mpya na za muda 

mfupi zitachukuliwa kuwa ina athari kubwa. 

(iii) Hali ya kifedha – Huu ni uwezo alionao mwanachama kutimiza 

wajibu wake. 

 

E. DHAMANA YA MKOPO (COLLATERAL) 

Dhamana itakayowekwa/zitakazowekwa na mwanachama wakati wa 

kuomba mkopo zitatakiwa kuwa na thamani zaidi ya kiwango cha 
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mkopo utakaoombwa. Aidha, tathmini halisi ya thamani ya dhamana 

itakayowekwa na wanachama itatakiwa kutathiminiwa vizuri kabla ya 

kuwekwa kwenye dhamana ya mkopo. 

 

1.5. Taratibu za Utoaji Mikopo 

1.5.1. Sifa za Mwanachama anayestahili kupata mkopo 

(a) Awe mwanachama wa TANESCO SACCOS anayechangia Akiba yake 

kila mwezi, Mwenye Hisa zisizopungua sabini na sita (76) na zenye 

thamani ya Tshs. 380,000 na anayekubali kufuata masharti ya mkopo; 

(b) Angalau mwanachama awe na muda katika Chama usiopungua miezi 

mitatu (3); 

(c) Asiwe na deni aliloshindwa kulipa ndani ya Chama na kwenye taasisi 

nyingine 

1.5.2. Sifa za Chama kinachostahili kupata mkopo 

(a) Chama kiwe na usajili kamili na kuwa kinaendesha shughuli zake kwa 

mujibu wa sheria (Chama hai). 

(b) Chama kiwe kimesajiliwa na kupatiwa leseni na Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika Tanzania 

(c) Chama kiwe na anuani. 

(d) Chama kiwe na taarifa ya hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi cha 

miaka mitatu iliyopita na Shirika la ukaguzi na usimamizi wa Vyama 

vya Ushirika (COASCO). 

(e) Chama kiwe na ukomo wa madeni uliidhinishwa na Mkutano Mkuu 

wa Chama kwa mujibu wa sheria. 
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1.6. Aina ya Mikopo-BOSA 

1.6.1. Mkopo ya Maendeleo 

Mkopo huu utatolewa kulingana na akiba za mwanachama na utakopeshwa 

kwa madhumuni ya kufanikisha shughuli za kimaendeleo. 

a. Mwanachama ana uhuru wa kukopa kiwango ambacho hakizidi mara nne 

(4) ya akiba alizonazo katika Chama bila kuathiri kifungu namba 66(2 na 

3) cha kanuni za SACCOS. 

b. Kiwango cha juu cha mkopo kitategemea uwezo wa mshahara wa 

mwanachama husika. 

c. Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi sitini (60)  

d. Mwanachama ataruhusiwa kukopa tena iwapo atakuwa amemaliza 

mkopo wa awali, au amerejesha moja ya tatu (1/3) la deni la awali. 

e. Mwanachama ataruhusiwa kutunisha akiba zake kwa kuingiza fedha 

taslim katika akaunti ya Chama na atakuwa na haki ya kukopeshwa 

kutokana na akiba yake hiyo miezi miwili baada ya kutunisha akiba yake. 

f. Riba kwa mkopo wa maendeleo ni asilimia 1.0 kwa mwezi kwa baki ya 

mkopo (Reducing Balance Method) 

g. Mkopo huu una kinga ya bima ambayo italipwa na mkopaji. 

h. Mkopo huu hautatolewa iwapo baki ya mshahara wa mwanachama 

itakuwa chini ya theluthi moja (1/3) 
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i. Mwanachama anayepitishia pensheni yake ya mwezi kwenye akaunti ya 

FOSA ataruhusiwa kukopa mara nne ya akiba zake na kurejesha kwa 

mujibu na matakwa sera hii. 

j. Mwanachama asiyepitisha pensheni yake ya mwezi kwenye akaunti ya 

FOSA ataruhusiwa kukopa mkopo huu kwa kiwango cha asilimia 100 ya 

akiba zake. Muda wa marejesho na riba zitakuwa kama zilivyoanishwa 

katika kipengele (c) na (f). Mkopo wa kwanza hautakuwa na wadhamini. 

Mkopo wa pili (mara mbili ya akiba) utakuwa na wadhamini na dhamana 

nyinginezo kama taratibu kama zilivyoainishwa katika kifungu namba 1.8 

k. Mkopo huu utatakiwa kuwa na dhamana kamilifu na kutafuta utaratibu 

kama utakavyobainishwa na Chama kwa wakati tofauti. 

1.6.2. Mkopo wa Dharura 

a. Mkopo huu utatolewa kwa wanachama kwa kiwango cha kuanzia Tshs. 

300,000.00 hadi Tshs. 3,000,000.00 na itategemea zaidi uwezo wa mshahara wa 

mwanachama na akiba alizonazo katika Chama 

b. Mkopo wa dharura hautatolewa kwa mwanachama ambae atakuwa bado 

hajamaliza mkopo wa awali. 

c. Makato kwa mkopo ya dharura yatafanyika kwa kipindi kisichozidi  miezi 

kumi na mbili.  

d. Riba kwa mikopo ya dharura itakuwa asilimia 2 kwa mwezi kwa baki ya 

mkopo. 

1.6.3. Mkopo wa Elimu. 

a. Kiwango cha mkopo wa Elimu hakitazidi mara mbili ya mshahara wa 

mwanachama. 

b. Riba ya mkopo wa Elimu ni asilimia tano (5%) ya kiwango cha mkopo. 
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c. Makato kwa mkopo wa Elimu yatafanyika kwa kipindi kisichozidi miezi kumi 

na mbili.  

d. Mwanachama atalazimika kuwa na barua ya madai ya shule ambayo 

anatarajia kulipa ada yake mwenyewe, mtoto au mtegemezi wake. 

e. Mwanachama atakayekopa mkopo na kulipa kupitia pensheni ya mwezi 

atakopa mkopo huu mara moja au mbili ya pensheni yake ya mwezi na 

kuulipa ndani ya kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili. 

f. Mkopo wa Elimu hautatolewa kwa mwanachama ambae atakuwa bado 

hajamaliza mkopo wa awali. 

1.6.4. Mkopo wa Papo kwa Papo 

a. Utatolewa kwa kiwango cha kuanzia Tshs. 50,000.00 hadi Tshs. 300,000.00 

kuanzia tarehe 10 hadi 20 ya kila mwezi. 

b. Makato ya marejesho ya mkopo huu yatafanyika mwezi unaofuata kwa 

mkupuo mmoja. 

c. Riba ya mkopo wa papo kwa hapo ni asilimia 10. 

d. Mwanachama ambaye hatarejesha mkopo huu kwa wakati, hatastahili 

kupewa mkopo mwingine mpaka atakapokuwa amerejesha mkopo wa awali. 

Tanbihi: Mwanachama wa kundi la waajiriwa wa muda (temporary 

employees) atanufaika na bidhaa zote za Chama na atapaswa kulipa mkopo 

huo ndani ya muda wa mkataba uliosalia. 

1.7. Aina ya mikopo-FOSA 

Mikopo yote ya FOSA itatolewa kwa wanachama ambao mishahara yao inapitia 

kwenye akaunti zao za FOSA, isipokuwa mkopo wa ujasirimali. Mwanachama 

atawajibika kuhakikisha mshahara wake unapita katika akaunti yake ya FOSA 
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1.7.1 Mkopo wa Boresha Maisha 

 

a. Mwanachama ana uhuru wa kukopa kiwango ambacho hakizidi mara tano 

(5) ya mshahara halisi wa mwezi. Kiwango cha juu cha mkopo kitakuwa 

Tshs. milioni ishirini. 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.2 kwa mwezi kwa baki ya mkopo 

(Reducing Balance Method). 

 

c. Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi sitini (60)  

 

d. Mwanachama ataruhusiwa kukopa tena iwapo atakuwa amemaliza mkopo 

wa awali, au amerejesha nusu (1/2) ya deni la awali. 

 

e. Mwajiri/Mfuko wa hifadhi ya jamii utakuwa mdhamini wa mkopo huu kwa 

kuhakikisha mshahara/pensheni wa mfanyakazi/mwanachama unapita katika 

akaunti ya mwanachama ndani ya Chama. 

 

 

1.7.2 Mkopo wa Chipukizi 

 

a. Mkopo huu utatolewa kwa Mwanachama ambaye ameajiriwa ndani ya 

kipindi cha  miezi kumi na mbili au Mwanachama ambaye ana mkataba wa 

muda maalum usiopungua miezi kumi na mbili (12) 

 

b. Mwanachama anaweza kukopa kiwango ambacho hakizidi mara tano (5) ya 

mshahara halisi wa mwezi.  

 

c. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.3 kwa mwezi kwa baki ya mkopo 

(Reducing Balance Method) 

 

Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi ishirini na nne (24) kwa 

wafanyakazi wa kudumu na miezi kumi na mbili (12) kwa wafanyakazi wa 

mkataba wa muda maalum. 

 

1.7.3 Mkopo wa Niwezeshe  

 

a. Mwanachama anaweza kukopa kiwango kuanzia asilimia 10 hadi 25 ya 

mshahara halisi wa mwezi. 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 10 kwa mwezi kwa kiasi cha mkopo. 

 

c. Mkopo huu utarejeshwa mwezi unaofuata  
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d. Mwajiri atakuwa mdhamini wa mkopo huu kwa kuhakikisha mshahara wa 

mfanyakazi unapita katika akaunti ya mwanachama ndani ya Chama. 

 

1.7.4 Mkopo wa Ujasiriamali 

 

a. Mwanachama anaweza kukopa kiwango kisichozidi Tshs. 10,000,000.00 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.375 kwa mwezi kiasi cha mkopo. 

 

c. Muda wa juu wa marejesho ya mkopo ni miezi ishirini na nne (24).  

 

d. Dhamana za mkopo huu zitakazokubalika ni pamoja na hati ya nyumba, 

kiwanja, hati ya shamba, au kadi halisi ya gari. 

 

e. Pamoja na masharti ya kipengele (d) mwanachama atatakiwa kuwasilisha: 

Mpango wa biashara (lazima), leseni ya biashara, usajili wa biashara (business 

name) na namba ya utambulisho wa mlipa kodi (kama biashara hiyo 

imesajiliwa). 

 

f. Mwanachama atatathimiwa kwa kigezo cha kufanya miamala katika akaunti 

yake ndani ya Chama angalau mara tatu kwa mwezi. 

 

g. Marejesho ya mkopo huu yataanza baada ya miezi mitatu (3) kupitia akaunti 

yake ya FOSA. Mwanachama atahakikisha akaunti yake ya FOSA inakuwa na 

salio tarehe ya marejesho. 

 

h. Iwapo marejesho ya mkopo huu yatacheleweshwa kwa zaidi ya siku 30, tozo 

ya asilimia 10 ya rejesho la mwezi itatozwa na kujumuishwa katika baki ya 

deni. 

 

1.7.5 Mkopo wa Wekeza 

 

a. Mwanachama anaweza kukopa mpaka mara mbili (2) ya kiasi cha hisa za 

hiyari alizoweka katika Chama. 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 8 kwa mwaka (flat rate) 

 

c. Mwanachama ataruhusiwa kukopa tena iwapo atakuwa amemaliza mkopo 

wa awali. 

 

d. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi kumi na mbili (12) 
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e. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. 

 

f. Iwapo marejesho ya mkopo huu yatacheleweshwa kwa zaidi ya siku 30, tozo 

ya asilimia 10 ya rejesho la mwezi itatozwa. Tozo hii pamoja na rejesho 

husika vitakatwa kwenye akaunti ya amana ya Hisa za Hiyari.  

 

Tanbihi: Mwanachama wa kundi la waajiriwa wa muda (temporary 

employees) atanufaika na bidhaa zote za Chama na atapaswa kulipa mkopo 

huo ndani ya muda wa mkataba uliosalia. 

 

1.7.6 Mkopo wa Somesha (Somesha Loan) 

 

a. Mwanachama anayepitisha mshahara wake FOSA anaweza kukopa mara 

mbili (2) ya amana ya elimu.  

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 8 kwa mwaka (flat rate) 

 

c. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi kumi na mbili (12) 

 

d. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. Iwapo 

marejesho ya mkopo huu yatacheleweshwa kwa zaidi ya siku 30, tozo ya 

asilimia 10 ya rejesho itatozwa na kujumuishwa katika baki ya deni. Tozo hii 

pamoja na rejesho husika vitakatwa kwenye akaunti ya amana ya Elimu.  

 

1.7.7 Mkopo wa Likizo (FOSA Festival Loan) 

 

a. Mwanachama anaweza kukopa mara mbili (2) ya amana ya Likizo 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 8 kwa mwaka (flat rate) 

 

c. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya muda wa miezi kumi na mbili 

(12) 

 

d. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. Iwapo 

marejesho ya mkopo huu yatacheleweshwa kwa zaidi ya siku 30, tozo ya 

asilimia 10 ya rejesho itatozwa na kujumuishwa katika baki ya deni. Tozo hii 

pamoja na rejesho husika vitakatwa kwenye akaunti ya amana ya Likizo 
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1.7.8 Mkopo wa Matibabu (Matibabu Loan) 

 

a. Mwanachama anaweza kukopa mara mbili (2) ya amana ya Matibabu 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 8 kwa mwaka (flat rate) 

 

c. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya muda wa miezi kumi na mbili 

(12) 

 

e. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. Iwapo 

marejesho ya mkopo huu yatacheleweshwa kwa zaidi ya siku 30, tozo ya 

asilimia 10 ya rejesho itatozwa na kujumuishwa katika baki ya deni. Tozo hii 

pamoja na rejesho husika vitakatwa kwenye akaunti ya amana ya Matibabu.  

 

1.7.9 Mkopo wa Bima (Insurance Loan) 

1.7.9.1 Bima ya Afya 

 

a. Mwanachama anaweza kuomba mkopo wa Bima ya afya kulingana na idadi 

ya wanufaika. Idadi ya juu ya wategemezi itakuwa ni watano. 

 

b. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya muda wa miezi kumi na mbili 

(12) 

 

1.7.9.1 Bima ya Gari 

 

a. Mwanachama anaweza kuomba mkopo wa bima ya gari kulingana na 

thamani ya gari yake. Bima hii inaweza kuwa bima kubwa (comprehensive) au 

bima ndogo (third party) 

 

 

b. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya muda wa miezi kumi na mbili 

(12) 

 

Kwa mikopo hii ya bima, Chama kitatoza tozo ya shilingi elfu hamsini (Tshs. 50,000) 

kwa kila mkopo. 
 

1.7.10 Mkopo wa Usafiri 
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a. Mwanachama anaweza kukopa chombo cha usafiri kupitia mawakala 

waliosajiliwa na Chama kwa kiwango kisichozidi shilingi milioni hamsini 

(Tshs. 50,000,000) 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 9.6 kwa mwaka (reducing balance) 

 

c. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi thelathini na sita (36)  

 

d. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. 

 

e. Chama kitashikilia hati halisi ya umiliki wa gari mpaka Mwanachama 

atakapo maliza deni. Hati hii itakuwa dhamana ya Mkopo huu.  

f. Kwa kipindi chote  cha mkopo huu, gari litakatiwa bima kubwa. 

 

1.7.11 Mkopo wa Vifaa vya Nyumbani na Kielekroniki 

 

a. Mwanachama anaweza kukopa kifaa cha nyumbani au kielekroniki kupitia 

wakala/watoa huduma walioingia mkataba na Chama. Kiwango cha juu cha 

mkopo huu hakitazidi shilingi milioni tano (Tshs. 5,000,000) 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.4 kwa mwezi (reducing balance) 

 

c. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi kumi na mbili (12)  

 

d. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kupitia Akaunti yake ya FOSA. 

 
1.7.12 Mkopo wa Washirika (Washirika Loan) 

 

a. Chama kinaweza kukopesha Chama cha Ushirika wa akiba na mikopo mpaka 

kiasi cha shilingi bilioni moja (Tshs. 1,000,000,000) 

 

b. Riba ya mkopo huu itakuwa asilimia 1.0 kwa mwezi (reducing balance) 

 

c. Marejesho ya mkopo huu yatafanyika ndani ya miezi thelathini na sita (36)  

 

d. Marejesho ya Mkopo huu yatafanyika kwa njia za kuwasilisha hundi, au 

kufanya miamala ya kielekroniki na kuingiza moja kwa moja kwa Chama 

(TISS). 

e. Chama (taasisi) kitatakiwa kufungua akaunti ya FOSA ili kuruhusu 

kufanyika kwa miamala. 
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1.8. Mfumo wa Utoaji Mikopo. 

a. Mwanachama anayestahili kuomba mkopo ni lazima awe ametimiza miezi 

mitatu tangu alipojiunga na Chama na awe amelipa asilimia 50 ya hisa za 

lazima. 

b. Mwanachama anapodhamiria kuchukua mkopo atajaza fomu husika ya 

maombi ya mkopo, akielezea bayana madhumuni ya mkopo anaotaka 

kuchukua. 

c. Mikopo yote itakingwa kwa kutumia dhamana zilizo ndani ya Chama (akiba, 

hisa za hiari na amana za muda maalum), na/au hati halisi ya mali 

zisizohamishika. 

d. Mkopo utadhaminiwa kwa ukamilifu na mwanachama mwenyewe au  

kudhaminiwa na wanachama wenzake.   

e. Fomu za maombi ya mikopo zitapelekwa kwenye kamati ya mikopo ili 

kujadiliwa na hatimaye kukubaliwa au kukataliwa kwa kuzingatia sera ya 

mikopo iliyopo na wajumbe wa Kamati ya Mikopo. 

f. Fomu za maombi ya mikopo yaliyokubaliwa zitatayarishiwa malipo na 

Mhasibu wa Chama na kukabidhiwa kwa wanachama baada ya utaratibu wa 

malipo kukamilika. Maombi yaliyokataliwa lazima yatolewe maelezo na 

kamati ya mikopo na sababu za kukataliwa maombi hayo. 

g. Kamati ya mikopo inaweza kupunguza kiasi cha mkopo ulioombwa endapo 

itabaini kwamba mkopaji hana sifa za kupewa mkopo huo, ikiwemo ile ya 

bakaa ndogo  ya mshahara ‘net pay’, akiba pungufu, kudaiwa na taasisi 

mbalimbali za fedha. 

h. Mikopo ya Elimu, Dharura na Papo kwa papo itatolewa na kuidhinishwa na 

kamati ya kitalaam kwa kuzingatia uwezo wa mkopaji kulipa mkopo huo na 
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taarifa ya mikopo ilizopitishwa itapelekwa kwenye kikao cha kamati ya 

mikopo kwa uhakiki. 

i. Iwapo mwanachama atahitaji kuongeza akiba zake kupitia benki/fedha taslim 

kwa lengo la kukopea atalazimika kupata idhini ya kamati ya mikopo au 

Meneja kabla hajaingiza fedha zake  ili kuona kama Chama kina uwezo wa 

kumkopesha. 

j. Kwa   wanachama wenye mikataba ya muda maalum, iwapo watahitaji 

mkopo ambao makato yake yanazidi kipindi kilichobaki cha ajira atatakiwa 

kuwasilisha barua ya mwajiri inayothibitisha kuongeza au kutarajia 

kuongeza kipindi cha mkataba kwa awamu nyingine. 

k. Kamati ya mikopo itakuwa na maamuzi ya mwisho juu ya kumpa mkopo 

mwanachama kwa kuzingatia: 

I. Taratibu za Chama za mikopo 

II. Maelezo ya mwanachama binafsi. 

III. Tabia ya mwanachama ikiwa pamoja na uaminifu. 

IV. Uwezo wa mkopaji kulipa mikopo atakayopewa na Chama. 

 

1.9. Udhamini 

a. Mwanachama anayestahili kuwa mdhamini wa mkopo ni lazima awe 

ametimiza mwaka mmoja tangu alipojiunga na Chama. 

b. Dhamana zilizokataliwa lazima zitolewe maelezo na Kamati ya Mikopo na 

sababu za kukataliwa dhamana hizo. 

c. Kamati ya Mikopo inaweza kupunguza kiasi cha mkopo ulioombwa endapo 

itabaini kwamba dhamana za mkopaji hazina sifa ya kupewa mkopo huo. 

Dhamana ya nyumba ya familia lazima ipate ridhaa ya pande zote mbili. 
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d. Kwa Mkopo wa maendeleo/Ujasiriamali, iwapo dhamana ya mkopo itakuwa 

Shamba/Kiwanja/Nyumba/Gari, mwanachama atawajibika kuthaminisha 

mali hiyo kwa wathamini walioidhinishwa na Chama. 

e. Kwa Mkopo wa maendeleo/Ujasiriamali, iwapo dhamana ya mkopo itakuwa 

Shamba/Kiwanja/Nyumba; mwenza wa mkopaji atathibitisha kuridhia mali 

hiyo kutumika kama dhamana ya mkopo husika. 

f. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya 

shamba/kiwanja/nyumba iliyowekwa rehani baada ya uhakiki kufanyika  

g. Iwapo dhamana ya mkopo huu ni gari, mkopaji atatakiwa kuwasilisha 

kwenye Chama, hati halisi ya gari iliyowekwa rehani.  

 

h. Chama kitarejesha dhamana iliyowekwa rehani baada ya maresho ya mkopo 

kukamilika  

 

1.10. Masharti ya Mikopo 

a. Kazi ya kutoa mikopo itafanywa na Kamati ya Mikopo pekee. Viongozi wa 

Bodi na kamati ya usimamizi watashauri pale itakapokuwa lazima kufanya 

hivyo katika vikao halali vya Bodi au kamati ya usimamizi. Bodi inaweza 

kukasimu baadhi ya majukumu ya utoaji mikopo kwa Meneja wa Chama. 

b. Mwanachama ana haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa Kamati ya 

Mikopo kwa kuandika barua kwa Mwenyekiti wa Chama iwapo ataona 

hakutendewa haki na kamati hiyo. Mwenyekiti ataiwasilisha kwenye Bodi 

kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa uamuzi. 

c. Wakati wa kusikiliza rufaa hiyo wajumbe wa Kamati ya Mikopo hawatapiga 

kura. 

d. Hairuhusiwi kwa mwanachama kufidia mkopo kwa kutumia akiba zake 

zilizopo katika Chama ila kama atakuwa amejitoa uanachama. 
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e. Mwanachama aliyekopa ataruhusiwa kuchukua mkopo mwingine wa 

Maendeleo kwa kulipa deni lake lote pamoja na adhabu ya kukatisha 

mkataba kwa kiwango kitakachokuwa kimepitishwa na Mkutano Mkuu. 

f. Mwanachama atalazimika kulipa deni pamoja na riba iwapo atakatisha 

mkataba kwa mikopo ya Dharura, Elimu na Papo kwa papo. 

g. Mwanachama ambaye kwa sababu yeyote ile ataomba likizo bila malipo 

atawajibika kuitaarifu ofisi jinsi atakavyolipa deni lake  lote au kueleza kwa 

maandishi jinsi atakavyolipa deni hilo katika mkataba maalum na Chama. 

h. Mwanachama ambaye ataondoka na deni la Chama bila kuitarifu ofisi, 

Chama kitachukua hatua zifuatazo: 

i. Kufidia mkopo kwa kutumia akiba zake zilizopo katika Chama. 

ii. Kuwaarifu wadhamini wake juu ya kuwajibika kwao kulipa deni la 

Mwanachama husika kwa kupitia akiba zao. 

iii. Ofisi itawasiliana na mwajiri wake mpya juu ya deni analodaiwa na  

Chama iwapo atakuwa ameajiriwa. 

i. Mwanachama aliyesimamishwa kazi hataruhusiwa kukopa mkopo unaozidi 

akiba zake katika Chama. 

j. Kamati ya mikopo itaidhinisha mikopo kwa kuangalia vigezo kama umri na 

muda kuisha kwa mkataba wa kazi.  

1.11. Adhabu kwa Ukiukwaji wa Masharti ya Mikopo. 

a. Mwanachama atakayetoa taarifa za uongo kwa madhumuni ya kujipatia 

mkopo ambao hastahili, atapewa adhabu ya kutokopeshwa mkopo wowote 

kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12) baada ya kumaliza mkopo, na 
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endapo atafanya kosa jingine kama hilo atasimamishwa uanachama na suala 

lake litapelekwa katika Mkutano Mkuu kwa uamuzi. 

b. Mwanachama anatakiwa afuate utaratibu uliopo katika sera za mikopo za  

Chama za kudai haki yake. Kutumia lugha ya vitisho au matusi kwa viongozi 

au watumishi wa Chama ni kosa. Ikithibitika kwamba mwanachama husika 

amefanya vitendo hivi kwa nia ya kuwapaka matope viongozi au watumishi 

atasimamishwa uanachama na suala lake kufikishwa katika Mkutano Mkuu 

kwa uamuzi wa mwisho. 

c. Endapo mwanachama kwa kutumia njia zisizokuwa halali atasitisha makato 

ya mkopo kutoka katika mshahara wake, au kukaa kimya bila kutoa taarifa,  

au kutoroka na deni la Chama, kitendo hiki kitachukuliwa kama utovu wa 

nidhamu na ukiukaji mkubwa wa mkataba. Bodi itamchukulia hatua za 

kinidhamu mwanachama wa aina hiyo kwa kumpa tozo ya kumuongezea 

asilimia 10% kwa kiasi cha makato aliyochelewesha au hatua kali zaidi za 

kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake. 

d. Mkopo ndiyo biashara inayoendeshwa na Chama, hivyo marejesho ya 

mikopo ndiyo yanawezesha Chama kupata faida.  Kiongozi au mtumishi wa 

Chama atakayevuruga au kuchelewesha marejesho ya mkopo ataandikiwa 

barua ya onyo na kama atasababisha hasara kwa kipindi hicho atalazimishwa 

kufidia hasara hiyo, na siyo mkopaji wa mkopo huo. 
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SEHEMU YA PILI 

2. SERA YA UFUATILIAJI NA MATENGO YA MIKOPO MIBAYA 

2.1. Kurejesha Mikopo 

(a) Mwanachama atafanya marejesho ya mkopo pamoja na riba kwa 

kupitia akaunti ya Chama au  fedha taslimu kwa utaratibu 

utakaowekwa na Chama. 

(b) Taarifa juu ya maendeleo ya mikopo zitaandaliwa na Kamati ya 

Mikopo na kuwasilishwa kwa Bodi ya Chama. 

2.2. Ufuatiliaji wa Marejesho ya Mkopo 

(a) Kila mwanachama ana wajibu wa kuhakikisha marejesho ya mikopo 

yake aliyochukua  yanafanyika kama ilivyokubaliwa. 

(b) Kamati ya Mikopo/Meneja watahusika mara kwa mara kutengeneza 

taarifa ya hali halisi ya mikopo ya wanachama kila mwezi. 

(c) Taarifa zitaonyesha hali halisi ya maendeleo ya mikopo na 

zitawasilishwa mbele ya Bodi kila baada ya miezi mitatu. 

2.3. Marejesho ya mikopo iliyochelewa 

(a) Mikopo iliyochelewa ni mikopo ambayo haijalipwa katika muda 

uliopangwa kuanzia siku ya kwanza aliyotakiwa kulipa mikopo hiyo. 

(b) Mikopo iliyocheleweshwa na wanachama itatozwa adhabu kulingana 

na kiasi cha deni analodaiwa kwa muda huo. 

(c) Adhabu itakayotozwa kwa mwanachama aliyechelewa itakuwa kama 

ifuatavyo: 

i. Kila mwezi atatozwa  10% ya kiasi cha rejesho alichotakiwa 

kurejesha 
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TANBIHI: Mwanachama anapewa siku tatu baada ya tarehe ya mwisho ya 

kurejesha mkopo kama siku za huruma kurejesha mkopo bila faini. Baada ya hapo 

atalazimika kulipa 10% ya mwezi wa kwanza kwa kuchelewesha.  Baada ya siku 

thelathini adhabu itaendelea vivyo hivyo ikijuimusha fedha iliyotakiwa kurejeshwa 

bila kuwa na siku za huruma za kurejesha mkopo  

2.4. Madeni Mabaya 

a. Madeni mabaya ni yale ambayo yatakuwa yameshindwa kurejeshwa katika 

kipindi cha miezi 12 na yasiyoweza kurejeshwa. 

b. Madeni mabaya yatafutwa katika mahesabu ya Chama yatakapokuwa 

yamefikia zaidi ya miezi kumi na mbili (12) 

c. Chama kitaendelea kufuatilia madeni hayo kwa kutumia wakala wa 

ukusanyaji madeni na gharama italipwa na mwanachama husika. 

2.5. Kinga ya Madeni Mabaya 

Chama kitatenga asilima 15% ya faida kila mwaka kwa ajili ya kulipia madeni 

mabaya. 

2.6. Kusimamisha Mikopo kwa Muda 

Chama kinaweza kusimamisha utoaji wa mikopo ya aina fulani kulingana na 

mwenendo wa ulipaji wa mikopo hiyo. 

2.7. Ucheleweshaji wa Mikopo 

Mikopo yote itakayotolewa na Chama kwa wanachama wake itatambulika kama 

imecheleweshwa iwapo muda wake wa marejesho utakuwa umepita pasipo 

kutolewa kwa taarifa yoyote. Sera hii itafanyiwa mapitio angalau kila mwaka ili 

kuboresha vigezo na taratibu zitakazosaidia kubaini mikopo iliyocheleweshwa. 

Marekebisho yatakayofanyika yataainisha angalau mambo yafuatayo:-  
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(a) Muda ambapo ukusanyaji wa mikopo iliyocheleweshwa utaongezwa au 

kuhuishwa kwa ajili ya kusaidia wanachama; 

(b) Maelezo ya hatua mbalimbali za utaratibu wa kukusanya mikopo; 

(c) Vigezo na  utaratibu wa kuidhinisha Mikopo hiyo pamoja na mamlaka 

zitakazohitajika kuongeza muda wa marejesho au kuunda upya mikopo. 

2.8. Mikopo iliyocheleweshwa na Mwanachama 

Mikopo ya wanachama wa itatambuliwa kuwa imecheleweshwa kulipwa  iwapo 

mambo yafuatayo yatabainika:- 

a. Iwapo malipo ya marejesho ya mwanachama yatakuwa pungufu ya malipo 

yaliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa masharti ya mkataba uliosainiwa na 

mwanachama kipindi anachukua mkopo.  

b. Endapo malipo ya marejesho ya mwanachama hayatafanyika ndani ya siku 

thelathini tangu marejesho hayo kutakiwa kufanyika   bila kujali kuwa 

mkopo uliocheleweshwa ni riba tu au riba na mkopo msingi (Principal). 

c. Iwapo Jedwali la marejesho ya mkopo lililopo kwenye fomu ya mikopo 

halitazingatiwa katika marejesho ya mkopo ya mwanachama. 

d. Mkopo utatakiwa kutolewa taarifa kwamba umecheleweshwa baada ya 

kushindwa kufanyika kwa rejesho moja kamili bila kujali kuwa marejesho 

yanafanyika kwa siku, wiki, mwezi au kwa kipindi kirefu zaidi.  

e. Chama kitatayarisha taarifa ya mikopo iliyocheleweshwa ndani ya siku kumi 

na tano baada ya kuisha kipindi ambacho taarifa hiyo inahusika na kusainiwa 

na Afisa Mikopo wa Chama na kuwekwa ofisini kwa ajili kupitiwa na 

wanachama. Taarifa ya ucheleweshwaji wa mikopo itajumuisha mambo 

yafuatayo:- 

i. Jina la mwanachama, anwani na mawasiliano yake binafsi;  
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ii. Tarehe na masharti ya mkopo ulipotolewa; 

iii. Mkopo halisi uliotolewa na bakaa la deni linalodaiwa ambalo 

halijarejeshwa  

iv. Majina ya wadhamini na dhamana ya mkopo iliyowekwa; na 

v. Taarifa nyingine zinazohusika kwa mujibu wa fomu ya mkopo. 

2.9. Ukokotoaji na uainishaji mikopo iliyocheleweshwa 

Chama kitakuwa kinafanya ukokotoaji wa mikopo iliyocheleweshwa kwa kuanzia 

tarehe ya mwisho ambayo rejesho la mkopo husika lilifanyika mpaka pale malipo 

yote yatakapokuwa yamekamilika. Mikopo iliyocheleweshwa itakokokotolewa kila 

mwezi na kutolewa taarifa siku ya mwisho wa mwezi ambapo mikopo hiyo 

itaainishishwa katika makundi yafuatayo:- 

(a) Mikopo iliyopo kwenye Angalizo – marejesho ya mkopo msingi na au riba 

kuchelewa kwa siku 31 – 90; 

(b) Mikopo iliyopo Chini ya kiwango – marejesho ya mkopo msingi na au riba 

kuchelewa kwa siku  91 – 180;   

(c) Mikopo yenye Mashaka - marejesho ya mkopo msingi na au riba kuchelewa kati 

ya siku 181 - 365; na 

(d) Mikopo Mibaya/Hasara - Mikopo inayochukuliwa kuwa haiwezi kukusanywa 

au ni ya thamani ndogo ambayo haiwezi kuendelea kutambuliwa kama mali, 

na marejesho ya mkopo msingi au mkopo msingi na riba hayajakusanywa 

kwa zaidi ya siku 365. 

2.10. Matengo ya mikopo iliyocheleweshwa chamani 

Chama kitatenga fedha zake kwa ajili ya kufidia kiasi cha mikopo mibaya 

iliyocheleweshwa na wanachama kwa kuzingatia kiwango halisi 

kilichocheleweshwa. Aidha, ili kufidia kiasi cha mikopo hiyo mibaya, matengo ya 

fedha hizo yatatengwa kama ifuatavyo:-  
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(a) Kiasi cha 10% ya bakaa ya mkopo kwa mikopo iliyo katika kundi la  angalizo; 

(b) Kiasi cha 30% ya bakaa ya mkopo kwa mikopo iliyo katika kundi la  chini ya 

kiwango; 

(c) Kiasi cha 50% ya bakaa ya mkopo kwa mikopo iliyo katika kundi la Mikopo 

yenye mashaka; na 

(d) Kiasi cha 100% ya bakaa ya mkopo kwa mikopo iliyo katika kundi la mikopo 

mibaya/hasara. 

Kiasi cha tengo litakalotengwa kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya 

iliyocheleweshwa kitawekwa kwenye akaunti ya mikopo mibaya kwa kuzingatia 

matakwa ya kanuni za mpito. 

2.11. Mapitio ya potifolio ya mikopo na ukusanyaji wa mikopo 

iliyocheleweshwa 

Chama kitafanya mapitio ya potifolio ya mikopo yake angalau mara moja kwa kila 

robo mwaka, na kuhakikisha kuwa: 

(a) Ukopeshaji unaendana na sera ya mikopo iliyoidhinishwa; 

(b) Akaunti za mikopo mibaya zitajulikana na kuainishwa vya kutosha 

kulingana na vigezo vya uainishaji vilivyomo katika kanuni hizi; na  

(c) Kiwango cha kutosha kwa ajili ya kufidia hasara inayoweza kutokea 

katika Chama  kinatengwa na kutunzwa kwa wakati wote. 

(d) Iwapo mkopo utaainishwa kama  hasara, Chama kitafanya makusanyo 

kutoka katika hisa za hiari ambazo zimetumika kama dhamana  kutoka 

kwa wadhamini na itaendelea kukusanya kutoka katika dhamana yoyote 

iliyowekwa. 
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(e) Chama kitaajiri mkusanya madeni kukusanya madeni ya mikopo 

iliyocheleweshwa  na ada  kama ilivyoainishwa katika makubaliano ya  

mkopo.  

Bila kuathiri maelekezo mengine hapo juu, mkusanyaji wa madeni atapaswa kupata 

ada yake  moja kwa moja kutoka kwa mdaiwa. 

2.12. Mapato tarajiwa kutokana na uwepo wa  mikopo iliyocheleweshwa 

Chama kitasitisha riba zote tarajiwa ambazo zitakuwa zimekadiriwa kupatikana 

kwenye mwaka husika kutokana na mikopo iliyocheleweshwa iwapo mkopo 

uliotolewa hautalipwa kwa siku tisini. Aidha, Chama kitaondoa mapato tarajiwa 

yanayotokana na mikopo kutoka katika akaunti ya mapato tarajiwa. Chama 

kitahakikisha kwamba kiasi cha mapato tarajiwa katika mizania ya Chama 

hakitazidi wastani wa  kiasi cha mapato ya riba ya mikopo kwa mwezi wa  mwaka 

uliopita. 

2.13. Mapitio ya kufanya marekebisho ya mkopo 

Chama hakitafanya marekebisho ya mkopo zaidi ya mara moja kwa wanachama 

wake watakaopewa mikopo na kushindwa kurejesha kwa wakati. Mkopo wowote 

ambao umefanyiwa marekebisho au mabadiliko katika masharti yake ya awali, 

hautapaswa kuainishwa kama “chini ya kiwango” isipokuwa kama marejesho ya 

mkopo huo yamefanyika kikamilifu mara sita mfululizo tangu mkopo ulipofanyiwa 

marekebisho. Aidha, iwapo mkopo huo utafanyiwa marejesho kikamilifu mara sita 

mfululizo, mkopo huo utaainishwa kama mkopo usiocheleweshwa. Pia, Chama 

kitatakiwa kutoa taarifa ya mikopo yote iliyofanyiwa marekebisho kama taarifa 

inayojitegemea katika mizania ya hesabu zake. Iwapo chama kitafanya marekebisho 

hayo, hakipaswi kujumuisha riba ya mkopo utaofanyiwa marekebisho kwakuwa 

riba yake yote itakuwa imeshalipwa kabla ya mkopo husika kufanyiwa 

marekebisho. 



26 

 

SEHEMU YA TATU 

3. SERA YA UFUTAJI WA MIKOPO YA WANACHAMA 

Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo TANESCO kitafuta mikopo yake kutoka 

katika mizania yake kama kanuni Na.79 ya Vyama vya Akiba na Mikopo ya mwaka 

2014 inavyoelekeza endapo:  

(a) Mkopo utacheleshwa kurejeshwa kwa zaidi ya siku 365;   

(b) Chama kitapoteza haki zake za kimkataba zinazohusiana na mkopo husika;  

(c) Mkopo utakapoonekana hauwezi kukusanywa;  

(d) Hakuna uwezekano wa Chama kukusanya mkopo wake kutokana na 

hukumu ya mahakama. 

(e) Dhamana zote zimeshikiliwa, kutathminiwa na kuuzwa, na mapato 

yanayotokana na mauzo kushindwa kufikia kiwango chote cha mkopo 

kinachodaiwa, 

(f) Chama hakina uwezo wa kukusanya mkopo au hakuna dhamana au jitihada 

za kukusanya deni zimeshindikana.  

TANBIHI: Iwapo mkopo wa mwanachama utafutwa  na kama mwanachama huyo 

atakuwa hajatangazwa kufilisika, mkopo huo utapaswa kufuatiliwa na kukusanywa 

kama mikopo mingine. Aidha, taarifa za mikopo yote iliyofutwa zitapaswa kuwa 

siri ili kutoathiri urejeshwa wa mikopo kwa wakati kwa wakopaji wengine. Pia, 

Matengo yatapaswa kufanywa kwa mikopo na mali zote zenye matatizo. 
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4. MENGINEYO 

(a) TANESCO SACCOS inaongozwa kwa kuzingatia Sheria ya 

Vyama vya Ushirika Na. 06 ya mwaka 2013 na Kanuni zake za 

mwaka 2014 na 2015 pamoja na Nyaraka za Mrajis, Masharti ya 

Chama na  Sera za Chama. 

(b) Wanachama wa TANESCO SACCOS ndiyo walinzi wa taratibu 

zilizotajwa hapo juu, kwa kuzingatia sheria, kuwa wakweli na 

kutekeleza wajibu wao ili kuboresha huduma za Chama. 

(c) Bodi ya Chama imefanya kazi ya kuandaa Sera ya Mikopo, 

lakini haitakuwa na maana yeyote kama walengwa ambao ni 

wanachama hawataielewa na kuizingatia. Hivyo, haki ya 

kukopa aliyonayo mwanachama iendane na wajibu wa kuilinda 

sera hii ili iwe mwongozo wa shughuli za Chama. 

(d) Kwa kuwa sera ni kitu kinachobadilika, maoni ya wadau wa 

ndani na wa nje yanakaribishwa ili kuongeza wigo mpana zaidi 

wa mawazo. 

(e) Mabadiliko yeyote ya kiwango cha riba juu ya mkopo 

yataamuliwa na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa mwaka. 
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5. UTARATIBU WA MIKOPO 

5.1.  MKOPO WA MAENDELEO 

a) Utaratibu wa maombi  

i. Mwanachama atajaza fomu ya maombi ya mkopo wa Maendeleo 

(Fomu namba MM 01) 

ii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa 

Shamba/Kiwanja/Nyumba/Gari, mwanachama atawajibika 

kuthaminisha mali hiyo kwa wathamini walioidhinishwa na Chama 

iii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba; 

mwenza wa mkopaji atathibitisha kuridhia mali hiyo kutumika kama 

dhamana ya mkopo kama ilivyo kwenye kipengele (A) 7. Iwapo 

mkopaji hatakuwa na mwenza, atatakiwa kujaza fomu ya Hati ya 

Kiapo cha Mkopaji asiye na Mwenza (Fomu namba MMU 01) 

iv. Baada ya kupokea fomu ya maombi ya mkopo, Chama kitafanya 

uhakiki wa dhamana iliyowekwa kwa kutumia Afisa/Mwakilishi wa 

Chama (Fomu namba MMU 02) 

v. Chama kitafanya uhakiki wa mali (verification of title) kwenye mamlaka 

husika (Fomu namba MMU 03) 

vi. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya 

shamba/kiwanja/nyumba iliyowekwa rehani baada ya uhakiki 

kufanyika 

vii. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana 

(Fomu namba MMU 04) 

viii. Mkopo utatolewa baada ya kutathmini thamani ya mali iliyowekwa 

rehani (fomu namba MMU 05) 

ix. Iwapo dhamana ya mkopo huu ni Gari; mkopaji atatakiwa kujaza 

fomu ya Hati ya kudhaminisha Gari (Fomu namba MMU 06) 

x. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya Gari 

iliyowekwa rehani. 

xi. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana 

(Fomu namba MMU 04) 

xii. Chama kitafanya usajili wa hati halisi ya dhamana kwa mamlaka 

husika (fomu namba MMU 07) 

xiii. Mkopo utatolewa  

xiv. Chama kitarejesha dhamana iliyowekwa rehani baada ya maresho ya 

mkopo kukamilika (Fomu namba MMU 08 na MMU 09) 
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b) Viambatanisho 

i. Hati ya Mshahara (payslip) 

ii. Nakala ya kitambulisho 

iii. Fomu ya Uhakiki wa dhamana ya mkopaji 

iv. Picha ya mkopaji na mwenza wakiwa mbele ya mali inayowekwa 

rehani 

v. Taarifa ya uthaminishaji wa mali (shamba/kiwanja/nyumba) 

vi. Hati ya kiapo cha kudhaminisha Gari (iambatane na 'cover note ya 

Bima 'comprehensive') 

vii. Hati ya kiapo cha mkopaji asiye na mwenza 

viii. Hati halisi ya mali ilyowekwa rehani 

 

Tanbihi: Gari isizidi miaka 15 tangu ilipotengenezwa na isizidi cc 3,500.  

 

5.2.  MKOPO WA UJASILIAMALI 

a) Utaratibu wa maombi  

i. Mwanachama atajaza fomu ya maombi ya mkopo wa Ujasiriamali 

(Fomu namba MU 01) 

ii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa 

Shamba/Kiwanja/Nyumba/Gari, mwanachama atawajibika 

kuthaminisha mali hiyo kwa wathamini walioidhinishwa na Chama 

iii. Iwapo dhamana ya mkopo huu itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba; 

mwenza wa mkopaji atathibitisha kuridhia mali hiyo kutumika kama 

dhamana ya mkopo kama ilivyo kwenye kipengele F (1)(b). Iwapo 

mkopaji hatakuwa na mwenza, atatakiwa kujaza fomu ya Hati ya 

Kiapo Cha Mkopaji Asiye na Mwenza (Fomu namba MMU 01) 

iv. Baada ya kupokea fomu ya maombi ya mkopo, Chama kitafanya 

uhakiki wa dhamana iliyowekwa kwa kutumia Afisa/Mwakilishi wa 

Chama (Fomu namba MMU 02 au/na Fomu namba MU 02) 

v. Chama kitafanya uhakiki wa mali (verification of title) kwenye 

mamlaka husika (Fomu namba MMU 03) 

vi. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya 

shamba/kiwanja/nyumba iliyowekwa rehani baada ya uhakiki 

kufanyika 
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vii. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana 

(Fomu namba MMU 04) 

viii. Chama kitafanya usajili wa hati halisi ya dhamana kwa mamlaka 

husika 

ix. Mkopaji atajaza, kusaini na kurejesha hati ya ahadi (Fomu namba MU 

03) 

x. Mkopo utatolewa baada ya kutathmini thamani ya mali iliyowekwa 

rehani (fomu namba MMU 05) 

xi. Iwapo dhamana ya mkopo huu ni Gari; mkopaji atatakiwa kujaza 

fomu ya Hati ya kudhaminisha Gari (Fomu namba MMU 06) 

xii. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya Gari 

iliyowekwa rehani baada. 

xiii. Chama kutoa hati ya kuthibitisha kupokea hati halisi ya dhamana 

(Fomu namba MMU 07) 

xiv. Chama kitafanya usajili wa hati halisi ya dhamana kwa mamlaka 

husika (fomu namba MMU 07) 

xv. Mkopaji atajaza, atasaini na kuwasilisha hati ya ahadi (Fomu namba 

MU 04) 

xvi. Mkopo utatolewa 

xvii. Chama kitarejesha dhamana iliyowekwa rehani baada ya maresho ya 

mkopo kukamilika (Fomu namba MMU 08 na MMU 09) 

 

b) Viambatanisho 

i. Hati ya Mshahara (payslip) 

ii. Nakala ya kitambulisho 

iii. Fomu ya Uhakiki wa dhamana ya mkopaji na/au mdhamini 

iv. Picha ya mkopaji na mwenza wakiwa mbele ya mali 

inayowekwa rehani 

v. Taarifa ya uthaminishaji wa mali (shamba/kiwanja/nyumba) 

vi. Hati ya kiapo cha kudhaminisha Garii (iambatane na 'cover note 

ya Bima 'comprehensive') 

vii. Hati ya kiapo cha mkopaji asiye na mwenza 

viii. Hati halisi ya mali ilyowekwa rehani 

 

Tanbihi: Gari isizidi miaka 15 tangu ilipotengenezwa na isizidi cc 3,500 
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6. MAJINA YA WADHAMINI ISHIRINI  (20) WALIOTIA SAINI ZAO KWA 

NIABA YA WANACHAMA WENZAO 

Sisi tulioorodheshwa majina yetu na kusaini hapa chini, tunathibitisha kwa niaba ya 

Wanachama wote wa TANESCO SACCOS ya kwamba marekebisho ya sera hii 

yametayarishwa kwa mujibu wa  Agenda namba 6 katika  Mkutano Mkuu wa 

Mwaka 2018 wa TANESCO SACCOS uliofanyika tarehe 13.10.2018 katika ukumbi 

wa Kisenga International Conference Centre, Kijitonyama  jijini Dar es Salaam, 

Tanzania na kuidhinishwa kwa usajili na Bodi ya Chama katika kikao cha tarehe 

26.01.2019 

Na. Jina la Mwanachama Saini Tarehe 
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