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_________________________ 

Ukurasa wa 2 kati ya 80 

 

 
“Yametungwa Chini ya Kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 

Mwaka 2013” 

SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA 

(SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013) 

 

 

_________ 

MASHARTI 

_____________ 

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

2013) 

______________ 

TANESCO SAVINGS AND CREDIT CO-OPERATIVE SOCEITY LIMITED 

(TANESCO SACCOS LTD) 

 

MPANGILIO WA MASHARTI 

Sharti Kichwa cha Matakwa 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

1  Kuanza kutumika kwa Masharti 

2  Tafsiri 

SEHEMU YA PILI 

TAARIFA ZA CHAMA 



_________________________ 

Ukurasa wa 3 kati ya 80 

 

3  Jina la Chama 

4  Anuani ya Chama 

5  Mfungamano wa Pamoja 

6  Eneo la Shughuli za Chama 

7  Tarehe ya Kusajiliwa na Namba ya Kuandikishwa 

8  Mwaka wa Fedha 

 

SEHEMU YA TATU 

MADHUMUNI 

9  Madhumuni ya Chama 

 

SEHEMU YA NNE 

UANACHAMA 

10  Sifa za Uanachama 

11  Wanachama  

12  Taratibu za kujiunga na Chama 

13  Taarifa ya kukataliwa Uanachama 

14  Kiingilio, Hisa, Akiba na Amana 

15  Kuteua Mrithi 

16  Kukoma Uanachama 



_________________________ 

Ukurasa wa 4 kati ya 80 

 

17  Malipo na Haki za Mwanachama aliyejitoa au Kufukuzwa 

Uanachama 

18  Kusimamishwa na Kufutiwa Uanachama 

19  Kupokelewa tena kwenye Chama 

20  Wajibu wa Mwanachama 

21  Haki za Mwanachama 

22  Matumizi ya Stahili za Mwanachama aliyekoma kuwa 

Mwanachama 

23  Dhima ya Mwanachama 

  

 

SEHEMU YA TANO 

FEDHA NA MALI ZA CHAMA 

24  Vyanzo vya Fedha 

25  Mali za Chama 

26  Mali za Chama kuwekwa Rehani 

27  Ukaguzi wa Hesabu za Chama 

  

SEHEMU YA SITA 

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO 

28  Uwekaji wa Hisa, Akiba na Amana 



_________________________ 

Ukurasa wa 5 kati ya 80 

 

29  Utunzaji wa Kadi ya FOSA 

30  Mikopo kwa Mwanachama 

31  Kamati ya Usimamizi Kusitisha Utoaji wa Mikopo 

 

SEHEMU YA SABA 

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA 

32  Uhifadhi wa Fedha za Chama 

 

SEHEMU YA NANE 

MATENGO NA MGAO WA ZIADA 

33  Mfuko wa Matengo ya Kisheria 

34  Mfuko wa Elimu na Mafunzo  

35  Mgawo wa Ziada Halisi 

SEHEMU YA TISA 

MIKUTANO YA CHAMA 

36 

37 

38 

39 

40 

Viongozi wa Vituo (Wawakilishi) 

Majukumu ya Viongozi wa Vituo 

Vikao vya Vituo 

Wajumbe wa Mkutano Mkuu 

Mamlaka ya Mkutano Mkuu 



_________________________ 

Ukurasa wa 6 kati ya 80 

 

41 Mkutano Mkuu wa Mwaka 

42 Mkutano Mkuu wa Kawaida 

43 Mkutano Mkuu Maalum 

44 Notisi ya Mkutano Mkuu 

45 Akidi ya Mkutano Mkuu 

46 Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 

47 Upigaji Kura katika Mkutano Mkuu 

48 Muhtasari wa Mkutano Mkuu 

SEHEMU YA KUMI 

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA AJIRA 

                     

49  Bodi ya Uongozi 

50 Kukoma Ujumbe wa Bodi 

51 Vikao vya Bodi ya Uongozi 

52 Muhtasari wa Vikao vya Bodi ya Uongozi 

53 Kazi za Bodi ya Uongozi 

54 Kazi za Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi 

55 Kazi za Makamu Mwenyekiti 

56 Sifa za Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya 

Usimamizi 

57 Meneja wa Chama 



_________________________ 

Ukurasa wa 7 kati ya 80 

 

 

58 Kamati ya Usimamizi 

59 Kazi za Kamati ya Usimamizi 

60 Kamati ya Mikopo 

61 Wajibu wa Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu  

62 Akidi ya Vikao vya Kamati ya Mikopo 

63 Rufaa dhidi ya maamuzi ya Kamati ya Kitaalamu/Kamati 

ya mikopo 

 

64                  Ajira katika Chama 

65                    Mkaguzi wa Ndani 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA 

66               Chama Kuandaa sera na Miongozo 

              

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA 

67 Kufutwa kwa Chama 

68 Ufilisi 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 



_________________________ 

Ukurasa wa 8 kati ya 80 

 

69 Viongozi Kutunza Siri 

70 Msemaji wa Chama 

71 Mihuri ya Chama 

72 Chama Kuungana na Taasisi Nyingine 

73 Bima ya Mali na Fedha za Chama 

74 Mabadiliko ya Masharti 

75 Utatuzi wa Migogoro 

76  Mgongano wa Tafsiri ya Masharti 

77 Ubidhibiti Utakasishaji wa Fedha  

78 Ulinzi wa Mlaji 

79 Uombaji wa Leseni 

80 

81 

Uwasilishaji wa Taarifa za Wakopaji 

Matumizi ya Mifumo ya TEHAMA 

 

 

 

 

 

 

 

 



_________________________ 

Ukurasa wa 9 kati ya 80 

 

 

 

 

 

SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA 

(SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013) 

 

______ 

MASHARTI 

____________ 

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

2013) 

____________ 

 

MASHARTI YA CHAMA  

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

 

Kuanza 

kutumika kwa 

Masharti 

1 Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya Chama 

na yataanza kutumika mara baada ya kupitishwa na 

kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis. 

Tafsiri 2 Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha 

unahitaji vinginevyo maneno yaliyoaninishwa hapa chini 

yatakuwa na maana iliyotolewa: 



_________________________ 

Ukurasa wa 10 kati ya 80 

 

a) “Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa 

kuchaguliwa au kuajiriwa katika Chama ambaye 

atajumuisha Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 

wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati 

ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja Mkuu, 

Mhasibu Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Mhazini na Wajumbe 

wengine waliopewa mamlaka chini ya Masharti haya. 

b) “Afisa Mikopo” itakuwa na maana ya mtu aliyeajiriwa 

na Chama kwa ajili ya kupitia na kuchambua maombi ya 

mikopo yanayowasilishwa na wanachama na kufanya 

ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo hiyo; 

c)  “Akiba” ni kiasi cha fedha kinachowekwa na 

wanachama kwa ajili ya kujenga uwezo wa chama 

kukopesha wanachama wake. Pia akiba inaweza 

kutumika kama dhamana ya mkopo 

d) “Akidi” maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya 

wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au mkutano 

uwe halali; 

e) “Amana” ni fedha ambayo Mwanachama anaweka 

chamani na anaweza kuichukua wakati wowote 

anapoihitaji kwa mujibu wa sera isipo kuwa kama 

ameiweka kwa makubaliano ya muda maalum; 



_________________________ 

Ukurasa wa 11 kati ya 80 

 

f) “Bodi ya Uongozi” maana yake ni chombo 

kilichochaguliwa na Wanachama kupitia Mkutano Mkuu 

kwa ajili ya kusimamia shughuli za kila siku za Chama; 

g) “Chama” maana yake ni Chama cha Ushirika wa Akiba 

na Mikopo TANESCO kilichosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Vyama vya Ushirika; 

h) “Dhamana” itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya 

mkopo ambayo inaweza kuwa nyumba, shamba, 

vyombo, Hisa za hiari, Amana, Akiba au mali nyingine 

itakayokubalika kutumika kwa kuzingatia sera ya 

mikopo; 

i) “Hisa za Uanachama” ina maana ya sehemu ya umiliki 

wa mtaji wa Chama ambayo inamilikiwa na 

Mwanachama lakini haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya 

mtaji tete wa Chama; 

j) “Hisa za uwekezaji” ni fedha ambayo Mwanachama 

anawekeza katika Chama kukuza ukwasi na ambayo 

inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na pia 

itapata gawio kwa kiwango kitakachopitishwa na 

Mkutano Mkuu. 

k) “Kanuni” ni Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na 



_________________________ 

Ukurasa wa 12 kati ya 80 

 

Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha- SACCOS; 

l) “Mfungamano wa Pamoja” ni Watu walioainishwa 

katika makundi yaliyotajwa kwenye Sharti Na. 5. 

m) “Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013; 

n) “Sera/Mwongozo” maana yake ni utaratibu uliowekwa 

na Wanachama kuongoza Watendaji wa Chama katika 

uendeshaji wa shughuli za Chama ili kufikia malengo 

yaliyowekwa kwa manufaa ya Wanachama; 

o) “Sheria” ina maana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika 

Na. 6 ya Mwaka 2013 pamoja na Sheria ya Huduma 

Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018; 

p) “Tume”, ina maana Tume ya Maendeleo ya Vyama vya 

Ushirika Tanzania 

 

 

 

 

 

 

 



_________________________ 

Ukurasa wa 13 kati ya 80 

 

SEHEMU YA PILI 

TAARIFA ZA CHAMA 

Jina la Chama 3 Jina la Chama ni TANESCO Savings and Credit 

Cooperative Society Limited 

Anuani ya 

Chama 

4 (1) Anuani ya Chama ni: S. L. P 54231 Dar Es Salaam. 

(2) Makao Makuu ya Chama yatakuwa Mkoa wa Dar Es 

Salaam 

(3) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya 

Chama yatapaswa yatolewe taarifa kwa maandishi kwa 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na mabadiliko hayo 

hayatasababisha marekebisho ya Masharti ya Chama. 

Fungamano la 

Pamoja 

5 Fungamano la pamoja katika Chama litakuwa ni katika 

makundi yafuatayo; 

(i) Watumishi wa Shirika la Umeme - TANESCO na 

Kampuni zake Tanzu 

(ii) Wastaafu wakiwa Watumishi na Wanachama 

(iii) Wenza wa Wanachama 

(iv) Watoto wa Wanachama wenye umri kuanzia miaka 

18 na wenye uthibitisho wa kuwa na mapato ya kuchangia 

kila mwezi 

(v) Watumishi wa Wizara ya Nishati na Taasisi zake 



_________________________ 

Ukurasa wa 14 kati ya 80 

 

(vi) Watumishi wa Taasisi nyingine za Serikali 

(vii) Watendaji wa Chama 

Makundi mengine ya Mfungamano wa Chama ambayo 

uanachama wake lazima upate idhini maalum ya Bodi ni 

pamoja na; 

(i) Watumishi wa Mashirika Binafsi 

(ii) Watumishi wa Makampuni mbalimbali 

(iii) Watumishi wa Vyama vya Kiraia 

 

Eneo la shughuli 

za Chama  

6 Eneo la shughuli za Chama ni Tanzania Bara. 

Tarehe ya 

kusajiliwa na 

namba ya 

kuandikishwa 

7 Chama kimesajiliwa tarehe 9 Mei 1968 na kupewa Hati 

Na. DSR 1843. 

Mwaka wa 

Fedha 

8 Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha 

miezi kumi na miwili kuanzia tarehe 1 Januari na kukomea 

tarehe 31 ya mwezi Disemba ya mwaka husika 

  



_________________________ 

Ukurasa wa 15 kati ya 80 

 

SEHEMU YA TATU 

MADHUMUNI 

Madhumuni ya 

Chama 

9 Madhumuni ya kuanzishwa kwa Chama ni kuinua, 

kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya 

Wanachama wake kwa kufuata Sheria, Kanuni na 

taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili kufikia madhumuni 

haya, Chama kitafanya yafuatayo; 

a) Kuhamasisha Wanachama kujenga tabia ya kujiwekea 

akiba mara kwa mara; 

b) Kupokea na kutunza Akiba na Amana za Wanachama 

kwa njia rahisi na salama huku ikilipa riba kadri 

Wanachama watakavyokubaliana; 

c) Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha 

mtaji kwa ajili ya kutoa mikopo kwa Wanachama kwa 

masharti na riba nafuu; 

d) Kuwaelimisha Wanachama kujijengea tabia ya kukopa 

kwa busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya kuinua 

hali zao za maisha kiuchumi na kijamii; 

e) Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedha kwa 

Wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha 

mtaji wa Chama na mitaji yao binafsi na kuleta mvuto 



_________________________ 

Ukurasa wa 16 kati ya 80 

 

kwa wasio Wanachama kujiunga na Chama; 

f) Kuweka kwa usalama fedha za Chama na Wanachama 

kwa kuanzisha mipango ya kukabiliana na majanga 

na/au kuweka bima za fedha zinazofaa; 

g) Kuwashauri Wanachama kuandaa mipango yao ya 

maendeleo katika kuwekeza mitaji kwenye miradi ya 

kiuchumi na huduma za jamii; 

h) Kutoa elimu na mafunzo mbalimbali kwa Wanachama, 

bodi na watendaji ili kuendana na kasi ya ushindani 

katika biashara ya fedha. 

i) Kutoa elimu kwa Wanachama kuhusu dhana ya ushirika, 

elimu ya fedha na manufaa yake, ujasiriamali, 

uwekezaji na tasnia nyingine zinazohusiana na miradi 

inayoendeshwa na kutekelezwa na Wanachama wake. 

j) Kuwekeza katika taasisi za kifedha hisa na dhamana 

kwenye vyombo vya Fedha, Serikali na taasisi zingine 

kwa manufaa ya Chama na Wanachama wake. 

k) Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha na 

kuendeleza hali ya uchumi wa Chama na Wanachama. 

 



_________________________ 

Ukurasa wa 17 kati ya 80 

 

SEHEMU YA NNE 

UANACHAMA 

Sifa za 

Uanachama 

10 Mtu yoyote anaweza kujiunga na chama endapo 

atakidhi mahitaji ya Fungamano la pamoja la uanachama 

na sharti awe na sifa zifuatazo; - 

a)  Awe mwenye umri wa miaka isiyopungua 18. 

b)  Awe mwenye tabia nzuri, mwaminifu na mwenye akili 

timamu 

c) Awe amelipa kiingilio, hisa za uanachama na kuweka 

akiba kwa kiwango kilichowekwa kwa mujibu wa 

masharti haya na awe tayari kushiriki kikamilifu kwenye 

shughuli za chama. 

d) Awe anaelewa na kuwa tayari kutekeleza madhumuni 

ya chama kama yalivyoainishwa kwenye masharti haya 

na kufafanuliwa katika nyaraka mbalimbali. 

e) Awe tayari kufuata masharti ya Chama, kanuni na 

sheria za vyama vya ushirika wakati wote. 

f) Awe amekidhi mahitaji ya Sharti Na. 5 la fungamano 

g) Asiwe na shughuli yeyote ile inayofanana na kuweka au 

kukopesha Wanachama ili kuondoa mgongano wa 



_________________________ 

Ukurasa wa 18 kati ya 80 

 

masilahi. 

  

Wanachama  11 Wanachama wa Chama watatokana na: - 

a) Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na 

kuomba kuandikishwa kwa Chama na ambao 

wametimiza masharti ya uanachama kwa mujibu wa 

Masharti haya; na 

b) Wale wote watakaojiunga na Chama baada ya 

kukubaliwa na Bodi na kupitishwa na Mkutano Mkuu. 

Taratibu za 

kujiunga na 

Chama 

12 Maombi ya kujiunga katika Chama yatafuata 

utaratibu ufuatao: - 

a) Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.5 na 10 

ataomba uanachama kwa kujaza fomu iliyoandaliwa na 

Chama. 

b)  Kulipia kiingilio cha Tsh. 50,000 

c) Mwombaji atajadiliwa na Menejimenti ndani ya siku 

thelathini (30) tokea kupokelewa fomu ya kujiunga ili 

kujiridhisha iwapo anakidhi vigezo vya kuwa 

Mwanachama na Chama kinaweza kumkubali au 

kumkataa. Taarifa ya waliojiunga itawasilishwa katika 



_________________________ 

Ukurasa wa 19 kati ya 80 

 

Bodi. 

d) Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya 

Mkutano Mkuu ili kuthibitishwa na uamuzi wa Mkutano 

Mkuu utakuwa wa mwisho; 

e) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa 

kiingilio na Hisa Sabini na Sita (76) na atatakiwa kila 

mwezi kuendelea kuchangia hisa zake hadi zifikie idadi 

ya hisa Mia Moja Hamsini na Mbili (152) kama hisa za 

chini za uanachama kwa thamani iliyooneshwa katika 

Sera ya uhamasishaji wa ununuaji wa Hisa, Akiba na 

Amana. Aidha, Mwanachama anaweza kununua hisa 

zake zote kwa mkupuo mmoja ama kwa awamu 

kulingana na uwezo wake. 

f) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu 

atapewa utambulisho maalum wa uanachama. 

g) Kiwango cha chini cha kiingilio, hisa, akiba na amana 

kinaweza kubadilika kulingana na mapendekezo ya 

Bodi na idhini ya Mkutano Mkuu na mabadiliko hayo 

kuingizwa katika sera husika bila kuathiri Masharti 

haya.  

Taarifa ya 

kukataliwa 

13 Endapo maombi ya kujiunga na Chama yatakataliwa 



_________________________ 

Ukurasa wa 20 kati ya 80 

 

Uanachama na Bodi ya Uongozi: - 

a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji 

barua ya kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi 

yake ikieleza sababu za kukataliwa.  

b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi 

ya Uongozi anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa 

Mkutano Mkuu kupitia kwa Afisa Ushirika wa eneo 

husika ambaye ataiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu 

ambao utatoa uamuzi wa mwisho. 

Kiingilio, Hisa na 

Akiba 

14 (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama 

atapaswa: -  

a) Kulipa kiingilio cha shilingi Elfu Hamsini (Tsh. 

50,000/=) 

b) Kununua idadi ya hisa 76 za awali na kuendelea 

kununua hisa hadi kufikia idadi ya hisa 152 ndani ya 

muda wa miezi 24. 

c) Kuweka akiba kila mwezi kwa viwango vilivyoainishwa 

kwenye sera ya uwekaji hisa, akiba na amana.  

d) Taratibu nyinginezo juu ya akiba ni kama 

zitakavyoainshwa kwenye sera ya uwekaji hisa, akiba 



_________________________ 

Ukurasa wa 21 kati ya 80 

 

na amana. 

(2) Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza 

matakwa ya sharti dogo (1) (b) hapo juu hataruhusiwa 

kunufaika na haki za Mwanachama katika Chama. 

(3) Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza 

kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu na 

kuingizwa kwenye sera za huduma husika. 

(4)  Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote 

atapewa hati ya kumiliki Hisa. 

Kuteua Mrithi 15 (1) Mwanachama atamteua mrithi wake ambaye 

atapewa taarifa juu ya haki na maslahi mengine katika 

Chama. 

 (2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha 

jina la mrithi. 

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la 

Wanachama na utatiwa saini na Mwanachama. 



_________________________ 

Ukurasa wa 22 kati ya 80 

 

Kukoma 

Uanachama 

 

16 Uanachama utakoma kwa: - 

a) Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa 

Bodi ya Chama. 

b) Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa 

idadi ya wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya 

waliohudhuria na kupiga kura baada ya kupewa nafasi 

ya kujitetea; 

c) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya 

Vyama vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya Chama; 

d) Kutomiliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya; 

e) Kutohudhuria Mikutano Mikuu mitatu mfululizo pasipo 

kutoa taarifa ya maandishi kwa uongozi kwa njia 

inayokubalika na chama; 

f) Kifo 

g) Kurukwa na akili kulikothibitishwa na jopo la Madaktari 

h) Kutoa au kupokea rushwa kwa nia ya kupata 

upendeleo; 

Malipo na haki 

za Mwanachama 

aliyejitoa au 

17 Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama 

atalipwa haki zake zote ndani ya kipindi cha siku sitini (60) 

kuanzia siku ya kukoma uanachama.  



_________________________ 

Ukurasa wa 23 kati ya 80 

 

kufukuzwa 

Uanachama 

Kusimamishwa 

na kufutiwa 

Uanachama 

18 (1) Mwanachama anaweza kusimamishwa 

uanachama kutokana na sababu zifuatazo: - 

a) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika Chama; 

b) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa 

katika Mkutano Mkuu; 

c) Kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi za Chama kwa 

muda wa miezi 24 mfululizo; 

d) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda uliopangwa 

bila ya sababu yoyote inayokubalika na Mkutano Mkuu; 

e) Kushindwa kuweka akiba kama ilivyoelezwa katika 

Masharti ya Chama na Sera za Chama na; 

f) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria ya Vyama vya 

Ushirika pamoja na Kanuni zake.  

(2) Kabla ya kumsimamisha Mwanachama husika, 

Bodi ya Chama itapaswa kumwandikia mhusika Notisi ya 

kusudio la kumsimamisha uanachama ikieleza sababu ya 

kusudio hilo na kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa 

siku thelathini kueleza kwanini kusudio hilo lisitekelezwe. 



_________________________ 

Ukurasa wa 24 kati ya 80 

 

 (3) Iwapo Bodi ya Uongozi itaazimia kumsimamisha 

Mwanachama itamwelekeza Meneja/Katibu wa Chama 

kumwandikia Mwanachama husika barua ya kumtaarifu 

kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya 

Mkutano Mkuu. 

(4) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya 

kusimamishwa uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja 

na mapendekezo yake na Mkutano Mkuu utapaswa 

kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa, kufutiwa 

uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi. 

(5) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya 

Uongozi itapaswa kumjulisha Mwanachama husika kwa 

maandishi kuhusu maamuzi hayo katika muda usiozidi 

siku saba tangu tarehe ya maamuzi. 

(6) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi 

ya Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa 

Tume ndani ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya 

kupokea taarifa ya maamuzi ya Mkutano Mkuu.  

Kupokelewa 

tena kwenye 

Chama 

19 Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza 

kukubaliwa na kupokelewa tena kujiunga na Chama baada 

ya miezi sita (6) na baada ya kutuma maombi kwa 

kufuata masharti haya na baada ya kulipa madeni yote 
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aliyokuwa anadaiwa wakati anakoma kuwa Mwanachama. 

Bodi itafanya upembuzi na tathmini ya kama anafaa 

kupokelewa. Mwanachama katika sharti hili atalipia 

kiingilio kitakachokuwepo kwa mujibu wa sera pamoja na 

kulipa adhabu ya Tsh. 10,000 kama usumbufu 

Wajibu wa 

Mwanachama 

20 Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na: - 

a) Kukamilisha kununua hisa na kuweka akiba kwa 

kuzingatia Masharti ya Chama; 

b) Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na 

Kanuni zake, Masharti ya Chama, maamuzi ya Mkutano 

Mkuu na maelekezo mengine halali kwa mujibu wa 

Sheria za nchi; 

c) Kurejesha mkopo kwa wakati uliopangwa; 

d) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza 

madhumuni ya Chama kadri itakavyoamuliwa na 

Mkutano Mkuu; 

e) Kubeba dhamana endapo janga lolote litakipata 

Chama; 

f) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika 

kutekeleza shughuli za Chama; 



_________________________ 

Ukurasa wa 26 kati ya 80 

 

g) Kumdhamini mkopo Mwanachama mwenzake 

isipokuwa kwamba Mwanachama aliyedhamini 

hatakuwa na haki ya kudhaminiwa na Mwanachama 

aliyemdhamini katika kipindi kile kile; 

h) Kulipa mkopo alioudhamini endapo 

mdhaminiwa/mkopaji atashindwa kulipa mkopo wake; 

na 

i) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na 

Chama. 

Haki za 

Mwanachama 

21 Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo: 

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni 

pamoja na kuhudhuria mikutano yote inayohusika; 

ii) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali 

katika Mikutano Mikuu kutokana na mwaliko; 

iii) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja 

bila kujali idadi ya Hisa anazomiliki; 

iv) Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa 

Chama. Muundo wa uongozi wa Chama ni kama 

utakavyoelekezwa katika Sera ya Uanachama 

v) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti 
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ipasavyo matumizi yake; 

vi) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na Chama 

ilimradi amekidhi masharti yanayoambatana na 

huduma hiyo; 

vii) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za Chama, 

muhtasari wa mkutano na nyaraka nyingine za Chama 

kwa ajili ya mapitio akiwa katika ofisi za Chama; 

viii) Kuitisha Mkutano Mkuu Maalum kwa mujibu wa 

Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake pamoja 

na masharti haya; 

ix) Kuteua Mrithi; 

x) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na 

Mkutano Mkuu; 

xi) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika 

shughuli za Chama kwa kuzingatia masharti; na 

xii) Kupewa kitabu cha akiba au kifaa kingine chenye 

makusudi hayo. 

Matumizi ya 

Stahili za 

Mwanachama 

22 Stahiki za Mwanachama aliyekoma uanachama 

kutokana na sababu zilizotajwa katika kipengele namba 18 

cha masharti haya, zinaweza kutumika kama ifuatavyo: - 
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aliyekoma kuwa 

Mwanachama 

i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo 

mwanachama anadaiwa na Chama; 

ii) Bakaa kulipwa kwa Mwanachama mwenyewe au kwa 

mrithi wake aliyeainishwa katika daftari la Wanachama 

kwa taratibu za mirathi; na 

iii) Iwapo Mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna 

mrithi au mwakilishi wa kisheria wa Mwanachama huyo 

bakaa ya maslahi yake yatatumika kwa mujibu wa 

kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za Vyama vya Ushirika, 

2015. 

Dhima ya 

Mwanachama 

23 Dhima ya Mwanachama kwa madeni ya Chama 

itakuwa ni ya ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa 

zake ambazo zimelipwa na hazijalipwa.  

  

 

SEHEMU YA TANO 

FEDHA NA MALI ZA CHAMA 

Vyanzo vya 

Fedha 

24 Fedha kwenye chama zitatokana na:- 

a) Viingilio, ada, mauzo ya masharti na fomu mbalimbali 

na michango maalum kutoka kwa wanachama; 
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b) Hisa za uanachama; 

c) Riba juu ya mikopo kwa Wanachama; 

d) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na 

mifuko ya hifadhi za jamii kwa kuzingatia sheria. 

e) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na 

asasi nyingine; 

f) Ziada halisi ya Chama; 

g) Fedha za akiba ya lazima na malimbikizo; 

h) Akiba, hisa za uwekezaji na amana za wanachama kwa 

SACCOS zinazohusika. 

i) Mapato mengineyo halali. 

Mali za Chama 25 Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na: - 

a) Fedha taslimu mkononi na fedha zilizopo Benki; 

b) Bakaa ya mikopo kwa wanachama na wadaiwa 

wengine. 

c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali; 

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika; 

e) Vifaa na zana zote za Chama; na 

f) Majengo na mali nyingine za Chama kama 

zitakavyooneshwa kwenye daftari la mali za chama. 

Mali za Chama 26 Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya Bodi 
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kuwekwa 

Rehani 

Ukaguzi wa 

Hesabu za 

Chama 

 

na kuidhinishwa na Mrajis kwa kuzingatia Sheria zilizopo. 

27 Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za Chama 

zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 

Vyama vya Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi 

mwingine atakayependekezwa na Wanachama na 

kuidhinishwa na Mrajis. 

SEHEMU YA SITA: 

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO 

  

Uwekaji Hisa, 

Akiba, Amana 

na Mikopo 

28 (1) Kila Mwanachama atachangia akiba kila mwezi 

kwa viwango kama vilivyoainishwa katika sera ya hisa, 

akiba na amana  

 (2) Chama kinaweza kupokea Hisa za Uwekezaji kutoka 

kwa wanachama 

(3) Akiba ya Mwanachama na Hisa za Uwekezaji zinaweza 

kutumika kama dhamana ya mkopo na akiba itakuwa ni 

mojawapo ya kigezo cha kupata mkopo kwa 

Mwanachama. 

(4) Akiba, Hisa za Uwekezaji na Amana za wanachama 

zitatunzwa au kuwekezwa katika sehemu ya usalama 
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kama ilivyoelekezwa na sheria, kanuni na sera inayohusika 

na sehemu kubwa zitawekwa benki  

(5) Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango 

kilichoainishwa kwenye Sera husika au kiwango kingine 

kitakachopitishwa na Mkutano Mkuu. 

Utunzaji wa 

Kadi ya FOSA 

29  (1) Kila Mwanachama atapewa kadi ya FOSA (ATM 

card) ambayo ataitumia kufanyia miamala mbalimbali 

inayomhusu. 

(2) Mwanachama atatakiwa kuonyesha kadi yake 

wakati wowote anapofanya muamala. 

(3) Endapo mwanachama atapoteza kadi ya FOSA 

atatakiwa kutoa taarifa kwenye mamlaka husika na 

kukijulisha Chama na kupatiwa kadi nyingine kwa kulipia 

gharama husika. 

Mikopo kwa 

Wanachama 

30 (1) Mikopo itatolewa kwa Wanachama pekee kadri 

ya mahitaji yao kwa kufuata taratibu zilizowekwa na 

Chama katika sera ya mikopo. 

(2) Chama kitaanza kutoa mikopo kwa mwanachama 

baada ya kiwango cha chini cha hisa kufikiwa. 

(3) Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya 

muda wa miezi mitatu (3) tangu kujiunga na Chama 
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isipokuwa kwa mikopo maalumu na yenye masharti 

maalumu. 

(4) Kila Mwanachama atafanyiwa maingizo ya mkopo 

wake kwenye mfumo wa elekitroniki yanayoonesha 

kiwango cha mkopo aliochukua na riba, marejesho 

(repayments) na kuonesha salio. 

(5) Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila 

mwombaji na kuwasilishwa kwa taratibu za sera ya 

mikopo 

(6) Bodi kupitia pendekezo la Kamati ya Mikopo inaweza 

kuunda Kamati ya Kitalaam ili kuongeza kina cha 

upembuzi wa maombi ya mikopo. Muundo, kazi na wajibu 

wa Kamati ya Kitalaam utainishwa katika sera ya mikopo. 

(7) Maombi yote ya mikopo ya Wanachama na Watendaji 

itaidhinishwa na Kamati ya Mikopo ama Kamati ya 

Kitalaam kulingana na kiwango cha ukasimishaji. Aidha 

mikopo ya Wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi 

itajadiliwa na Kamati ya mikopo na taarifa itatolewa 

kwenye Bodi. Utoaji wa mikopo utazingatia taratibu, Sera 

ya Mikopo na Masharti ya Chama. 

(8) Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama 
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zilivyoainishwa kwenye Sera ya Mikopo. 

(9) Mwanachama ataruhusiwa kupewa mkopo usiozidi 

asilimia 10 ya mtaji tete kama mkopo una dhamana ya 

kujitosheleza na asilimia 5 ya mtaji tete kama mkopo 

hauna dhamana ya kujitosheleza. 

(10) Kamati ya Mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji 

na ufutaji wa madeni ya mikopo kuhusu Wanachama 

kwenye Bodi kila robo ya mwaka. 

(11) Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na 

Kanuni zilizowekwa, pamoja na masharti na maazimio 

yatakayotolewa na Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo 

itaainisha dhamana kwa kila mkopo na masharti 

yatakayotumika katika ulipaji. 

 (12) Mali inayohamishika au isiyohamishika, 

itakayowekwa kama dhamana na mkopaji itakuwa chini ya 

umiliki wa Chama hadi hapo mkopo wote utakapokuwa 

umelipwa. 

(13) Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo 

itapaswa kuhodhiwa na Chama   na kutunzwa vizuri katika 

kumbukumbu na kusajiliwa ili kukipa Chama uwezo wa 

kumiliki kisheria, kama italazimu 
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(14) Kamati ya Usimamizi itapaswa kutoa taarifa kwenye 

Mkutano Mkuu wa Mwaka kuhusu ufanisi wa shughuli za 

utoaji, ulipaji na urejeshaji wa madeni ya mikopo. 

(15) Chama kinawajibika kuwasilisha taarifa za mikopo 

kila mwezi kwa mikopo mipya na inayoendelea kwenda 

“Credit Reference Bureau -CRB”. 

Kamati ya 

Usimamizi 

kusitisha utoaji 

wa Mikopo 

31 Kamati ya Usimamizi itasimamisha utoaji wa mikopo 

katika chama iwapo: - 

(i) Mikopo chechefu inazidi asilimia 5% ya jumla ya 

mikopo iliyotolewa; na 

(ii) Bodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial 

and statistical reports) ndani ya muda unaotakiwa kwa 

mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika, sheria ya 

Huduma ndogo za Fedha Kanuni za Vyama vya 

Ushirika, Masharti haya. 

 

SEHEMU YA SABA 

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA 

Uhifadhi wa 

Fedha za Chama 

32 (1) Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za 

fedha. 
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(2) Kanuni za Fedha za Chama zitaainisha kiwango 

cha fedha ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na 

kutunzwa kwenye ofisi za Chama kama fedha kichele 

pamoja na fedha za uendeshaji wa shughuli za FOSA. 

(3) Fedha za Chama zitapokelewa kwa mlipaji 

kuwasilisha risiti halisi ya malipo ya benki au kwa njia ya 

mitandao ya simu au kuwasilisha fedha taslimu ofisini 

kulingana na taratibu zilizoainishwa katika kanuni za fedha. 

  

 

SEHEMU YA NANE 

MATENGO NA MGAO WA ZIADA 

Mfuko wa 

Matengo ya 

Kisheria 

33 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake 

yatafanywa kwa kuzingatia Kanuni ya 68 ya Kanuni za 

Vyama vya Ushirika.  

Mfuko wa Elimu 

na Mafunzo  

34 Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na 

matumizi yake yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya 

Vyama vya Ushirika Na. 69 ya mwaka 2015 na taratibu 

kama ilivyo katika Sera ya Elimu na Mafunzo.   

Mgao wa Ziada 35 (1) Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada 

ya kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika 
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Halisi mara baada ya kukidhi matakwa ya Kanuni ya 22(2) ya 

Kanuni za Huduma Ndogo ya Fedha za SACCOS ya mwaka 

2019  

(2) Bila kuathiri sharti la 35(1), mgawanyo wa ziada halisi 

utakuwa kama ifuatavyo; - 

(a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya 

ziada kwa mwaka zitapaswa kutengwa na kuwekwa 

katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza 

chama; 

(b) Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano (15%) 

kitatengwa kwa ajili ya kukombolea mikopo mibaya na 

yenye mashaka; 

(c) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya 

Mfuko wa Kukombolea Hisa na, 

(d) Asilimia kumi (10%) itatengwa kwa ajili ya mfuko wa 

elimu na mafunzo. 

(e) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza 

kugawanywa kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu 

na kuidhinishwa na Mrajis kwa ajili ya shughuli 

zifuatazo: - 
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i) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa; 

ii) Gawio la ziada kwa wanachama; 

iii) Zawadi kwa Bodi na watumishi wa kujitolea; 

iv) Kuchangia mifuko ya maendeleo ambao kwa sasa ni 

5% ya ziada halisi baada ya matengo ya kisheria; 

v) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii; na 

vi) Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano 

Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheria ya 

Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. 

(3) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya 

sharti dogo la (1) (d) hapo juu chama kitaanzisha na 

kutunisha Mfuko Maalumu kwa ajili ya kuchangia shughuli 

za hisani. 

(4) Kwa madhumuni ya Akaunti maalum kwa ajili ya 

kuweka Fedha za matengo 
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SEHEMU YA TISA 

MIKUTANO YA CHAMA 

Viongozi wa 

Vituo 

(Wawakilishi) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Majukumu ya 

Viongozi wa 

Vituo 

 

 

36 Vituo ya Chama vitakuwa na Wawakilishi 

watakaochaguliwa katika Mkutano rasmi wa kituo, Na 

watahudumu kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu. Na 

wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kinachofuata cha 

miaka mitatu. Wawakilishi hawa wanaweza kukoma 

uwakilishi wao kwa sababu zifuatazo; kuachishwa 

wanachama kabla ya kipindi hicho na uchaguzi mwingine 

kufanyika, endapo atakuwa na makosa au anakabiliwa na 

tuhuma, au kuhama kituo alikochaguliwa au kukosa sifa za 

Masharti ya Chama au kutokidhi maamuzi ya Mkutano 

Mkuu. Kati yao ndiyo atapatikana Mwenyekiti na Katibu. 

Mwenyekiti ndiye msemaji mkuu wa kituo na Katibu ndiye 

mtendaji wa kazi za kituo. 

37 Majukumu ya viongozi wa Vituo ni kama ifuatavyo:  

a. MWENYEKITI WA KITUO 

Mwenyekiti wa kituo ni kiongozi mkuu na mwakilishi wa 

wanachama wote kwenye kituo. Mwenyekiti atachaguliwa 

na wanachama katika kituo. Ataongoza kituo kwa kipindi 

cha miaka mitatu (3). Atakuwa na majukumu yafuatayo: - 

i.   Atakuwa msemaji mkuu wa kituo 
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ii. Kuitisha na kuongoza vikao vya kituo 

iii. Kuhudhuria na kuwasilisha taarifa za kituo kwenye 

Mkutano Mkuu 

iv. Kuwasilisha mrejesho wa taarifa za Mkutano Mkuu 

kwenye kituo 

v. Kufanya kazi nyingine zitakazohitaji kusimamiwa kwa 

niaba ya Uongozi wa Chama. 

vi. Kuwasiliana na Meneja wa Chama kuhusiana na 

masuala mbalimbali ya Chama. 

b. KATIBU WA KITUO 

 Katibu wa kituo atakuwa mtendaji mkuu wa kituo. Katibu 

atachaguliwa na wanachama katika kituo. Ataongoza kituo 

kwa kipindi cha miaka mitatu (3). Atakuwa na majukumu 

yafuatayo: - 

i. Kupokea barua zote zinazoingia katika kituo na 
kuzishughulikia. 

ii. Kuwa mwandishi mkuu wa kumbukumbu za vikao vyote 
vya kituo. 

iii. Kutayarisha mihutasari ya vikao vya kituo.  
iv. Kuandaa taarifa mbalimbali za kituo. 
v. Atasimamia utunzaji wa nyaraka na kumbukumbu zote 

za kituo.  
vi. Kuitisha vikao baada ya makubaliano na Mwenyekiti wa 

kituo. 
vii. Kuhamasisha wafanyakazi wasio wanachama kujiunga 

na Chama. 
viii.  Kufanya kazi nyingine zozote kama itakavyoamriwa 

na kituo na viongozi makao makuu. 
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c. WAWAKILISHI WA VITUO KWENYE MKUTANO 

MKUU 

Wawakilishi wa Vituo watahudhuria Mikutano mikuu ya 

Chama na watakuwa na jukumu la kuhamasisha 

wanachama wapya. Kazi za wawakilishi katika chama ni 

kama ifuatavyo: - 

i. Kuendesha Mikutano ya Wanachama wanao 

wawakilisha. 

ii. Kupokea na kupeleka maoni ya wanachama wanao 

wawakilisha katika Mkutano Mkuu wa Chama. 

iii. Kuhudhuria Mkutano Mkuu wa Chama na kushiriki 

kikamilifu. 

iv. Kusimamia utekelezaji wa malengo ya Chama kama 

yalivyoidhinishwa na Mkutano Mkuu. 

v. Kufafanua kwa ufasaha kwa wanachama mabadiliko 

yaliyofanywa katika sera, na miongozo mbalimbali ya 

Chama.  

vi. Kupitia, kujadili na kupitisha mpango wa kazi wa 

Chama wa mwaka. 

vii. Kupitia, kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya 

mwaka. 

viii.  Kuwahudumia wanachama. 

ix. Kuhamasisha wafanyakazi ambao sio wanachama 

kujiunga na Chama. 

x. Kusimamia ujazaji wa fomu za taarifa za 

Mwanachama kwa ajili ya kumbukumbu katika daftari 
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la Mwanachama. 

xi. Kutoa taarifa katika ofisi ya Chama ya mambo 

mbalimbali yanayotokea katika kituo kwa wakati kwa 

hatua zaidi.  

xii. Kuhakikisha wanachama waliolipwa hisa zao katika 

kituo, wanakabidhi ‘share certificate’ kwa mwakilishi 

na irudishwe ofisini. 

 

d. WAWAKILISHI WILAYANI 

Chama katika ngazi ya wilaya kitakuwa na mwakilishi 

(ambaye si mjumbe wa Mkutano Mkuu) na atachaguliwa 

kupitia uchaguzi wa Vituo. Mwakilishi huyu atakuwa na 

kazi zifuatazo: 

i. Kuwahudumia wanachama 

ii. Kuhamasisha wafanyakazi ambao sio wanachama 

kujiunga na Chama. 

iii. Kusimamia ujazaji wa fomu za taarifa za 

mwanachama. 

iv. Kutoa taarifa katika ofisi ya Chama juu ya masuala 

mbalimbali yanahusu Chama kwa hatua zaidi. 

e. SIFA ZA MWAKILISHI 

i. Awe na elimu kuanzia kidato cha nne na 

kuendelea; 
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ii. Awe mwadilifu na Mwaminifu; 

iii. Awe na uwezo wa kuongoza. 

iv. Awe na akiba kwa kiasi kisichopungua shilingi 

milioni kumi au kiwango kitakachopangwa na 

Mkutano Mkuu 

v. Awe anachangia kiasi cha akiba kila mwezi kwa 

kiwango cha kisochopungua shilingi laki mbili au 

kiwango kitakachopangwa na Mkutano Mkuu 

vi. Awe anapitisha Mshahara wake katika akaunti 

yake ya FOSA. 

 

f.  WAJIBU WA WAWAKILISHI 

i. Kuwa kiungo katika Chama. 

ii. Kuwa watetezi wa wanachama na Chama. 

iii. Kutunza taswira ya Chama. 

iv. Kuunda timu moja na viongozi wa juu katika utendaji 

kazi wa Chama. 

v. Kujenga na kuimarisha mshikamano baina ya 

wanachama na viongozi. 

vi. Kuwashauri viongozi wa Chama. 

vii. Kuwa mfano bora. 



_________________________ 

Ukurasa wa 43 kati ya 80 

 

 

 

 

Vikao vya Vituo 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

viii. Kujua taratibu zinazotakiwa katika kulipa mafao, 

madai mbalimbali ya wanachama. 

ix. Kurejesha mabaki ya fedha za masurufu (Imprest) 
iliyotolewa kuendesha vikao katika kituo. 
 

38 Kutakuwepo na vikao vya Vituo viwili kabla na baada 

ya Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Chama kufanyika. 

1. Kikao cha Maandalizi ya Mkutano Mkuu 
a. Kikao hiki kitafanyika mwezi mmoja au 

miwili kabla ya Mkutano Mkuu wa mwaka. 
b. Kikao hiki kitajadili mambo yafuatayo: - 

i. Kuthibitisha (akidi) mahudhurio 
ii. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa 

mkutano wa kituo uliopita. 
iii. Kujadili masuala mbalimbali 

yanayohusu maendeleo ya Chama na 
kutoa maoni ya namna bora ya 
uendeshaji wa shughuli za Chama. 

iv. Kuandaa dondoo za kuwasilisha 
kwenye Mkutano Mkuu. 

v. Kuchagua wawakilishi ambao 
watahudhuria Mikutano mikuu ya 
Chama kwa niaba yao. Uchaguzi 
utaratibiwa na viongozi wa Chama. 
 

2. Kikao cha Mrejesho 
a. Kikao hiki kitafanyika mwezi mmoja au miwili 

baada ya Mkutano Mkuu wa mwaka. 
b. Kikao hiki kitajadili mambo yafuatayo: - 

i. Kuthibitisha (akidi) mahudhurio 
ii. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa 

mkutano wa kituo uliopita. 
iii. kupokea taarifa kutoka kwa wawakilishi 
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Wajumbe wa 

Mkutano Mkuu 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mamlaka ya 

Mkutano Mkuu 

juu ya maamuzi mbalimbali yaliyofikiwa 
na Mkutano Mkuu. 
 

39 (1) Wajumbe wa Mkutano Mkuu watakuwa ni: - 

 
i. Wawakilishi wa Wanachama watakaochaguliwa 

kutoka kwenye Vituo kwa kutumia uwiano 
utakaohakikisha idadi ya wajumbe wa Mkutano 
haizidi 150 

ii. Wawakilishi kutoka Taasisi zilizoainishwa kwenye 
matlaba moja (common bond), na 

iii. Wawakilishi wa Wanachama walioko kwenye Vituo 
yaliyojitenga 

iv. Wanachama wanaotokana na Wastaafu, Wenza 
na Watoto wa Wanachama pamoja na Watumishi 
wa Taasisi na Mashirika binafsi wanajumuishwa 
kwenye Vituo vyao katika upatikanaji wa 
Wawakilishi katika sharti na. 39(1)(i) 
 
N.B: Idadi ya wawakilishi haitazidi 150 

 

40 (1) Mkutano Mkuu wa Wanachama utakuwa na 

mamlaka ya juu katika kuamua, kuongoza na kusimamia 

shughuli zote za maendeleo ya Chama. 

(2) Madaraka ya juu ya Chama yatakuwa mikononi 

mwa wanachama waliohudhuria na kupiga kura katika 

Mikutano Mikuu. 

(3) Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu 
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ambayo ni mkutano Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa 

Kawaida na Mkutano Mkuu Maalum. 

Mkutano Mkuu 

wa Mwaka 

41 (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika 

ndani ya miezi tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa 

fedha wa chama uliotangulia. 

(2) Kwa kuzingatia Kanuni ya 42 ya Kanuni za 

Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015, masuala 

yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni 

pamoja na: - 

a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu 

uliopita; 

b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au 

waliosimamishwa uanachama; 

c) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya 

ukaguzi Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya 

Mrajis; 

d) Kupokea na kujadili taarifa ya Bodi ya Uongozi na 

Kamati ya Usimamizi; 

e) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria 

ya Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake pamoja na 
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Masharti haya; 

f) Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa 

biashara wa chama na program ya utekelezaji na 

kutathimini utekelezaji wake; 

g) Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango 

mbalimbali; 

h) Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu 

za chama kwa mwaka unaofuata; 

i) Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) 

kwa Bodi na watumishi wanaojitolea kadiri 

itakavyoonekana inafaa; 

j) Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya 

chama kwa mwaka unaofuata; 

k) Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka 

unaofuata; 

l) Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida juu ya 

Akiba na Amana; 

m) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya 

Chama; 

n) Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama; na 
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o) Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo 

ya chama. 

Mkutano Mkuu 

wa Kawaida 

42 (1) Chama kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa 

Kawaida angalau mara moja kwa mwaka. 

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano 

Mkuu wa Kawaida ni pamoja na: - 

a) Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita; 

b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya 

Chama inayohamishika au isiyohamishika inayozidi 

thamani ya shilingi milioni hamsini (Tsh. 50,000,000/=) 

c) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya 

kufanya hivyo; 

d) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;  

e) Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya 

Ushirika; 

f) Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama; 

g) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za 

kinidhamu kwa wanachama wakorofi; 

h) Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na wa 
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Kamati ya Usimamizi; 

i) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika 

vyama na Taasisi nyingine zinazohusika na maendeleo 

ya chama; 

j) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini 

shughuli za utendaji ili kuleta ufanisi; 

k) Kujadili na kutathimini uwezekano wa kuomba leseni 

kwa mujibu wa Kanuni ya SACCOS 

l) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya 

Chama. 

(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya 

Mkutano Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na 

kujadiliwa pamoja na mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka 

katika Mkutano Mkuu wa Mwaka. 

Mkutano Mkuu 

Maalumu 

43 (1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati 

wowote unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na: - 

a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote 

aliyeidhinishwa naye; 

b) Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama 

wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya wanachama wote 
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ambayo yatapaswa yafafanue jambo 

litakalozungumzwa, yawekwe saini au alama ya dole 

gumba na waombaji, yaambatishwe na nakala za 

vitambulisho vya waombaji na nakala ya maombi hayo 

yatumwe kwa Afisa Ushirika wa Wilaya, Mrajis Msaidizi 

wa Mkoa na Mrajis; na 

c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi. 

(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na 

wanachama au Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja 

tu. 

(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis 

au Afisa aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis 

mwenyewe au mwakilishi wake na utaelekeza mambo 

atakayoyawasilisha. 

Notisi ya 

Mkutano Mkuu 

44 (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana 

tarehe, saa na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na 

mambo yatakayojadiliwa na itapaswa kubandikwa katika 

ofisi ya Chama na kwenye mbao za matangazo.  

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za 

mawasiliano kama simu, barua pepe, Runinga au 

matangazo ya redio katika kuhakikisha notisi ya Mkutano 
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Mkuu inawafikia wajumbe wa mkutano mkuu kwa wakati. 

(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa: - 

 i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa 

Kawaida siyo chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya 

tarehe ya kufanyika mkutano;  

iii) Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini ya 

siku saba (7). 

(ii) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na (ii) 

hapo juu itapaswa kuambatanishwa na ajenda za mkutano 

na nyaraka au makabrasha yenye taarifa zitakazojadiliwa 

katika mkutano huo.  

Akidi ya 

Mkutano Mkuu 

45 (1) Akidi katika Mikutano Mikuu yote, isipokuwa 

Mkutano Mkuu Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si 

chini ya nusu (1/2) ya wanachama wote au wanachama 

mia moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote iliyo ndogo. 

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika 

mikutano mikuu ya kawaida akidi haijatimia baada ya 

kupita muda wa saa moja wa kusubiri tangu muda 

uliopangwa kuanza kwa Mkutano, Mwenyekiti wa Bodi 

ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku saba na 

utakapoitishwa tena masuala yatakayojadiliwa yatakuwa 
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yale ya mkutano ulioahirishwa. 

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada 

ya siku saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa 

kusubiri uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo 

utafutwa na taarifa kupelekwa kwa Mrajis. 

(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au 

mwakilishi wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata 

kama akidi haijatimia na maazimio yatakayopitishwa katika 

mkutano huo yatakuwa halali. 

 

Mwenyekiti wa 

Mkutano Mkuu 

46 Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano 

Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na 

Wanachama katika kila Mkutano Mkuu na atahudumu kwa 

kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 40 ya kanuni za Vyama 

vya Ushirika ya mwaka 2015. 

(1) Tangazo la nafasi ya Mwenyekiti wa Mkutano 

Mkuu itatolewa sambamba na tangazo la Mkutano 

Mkuu husika 

(2) Wanachama wenye sifa wataomba kwa kujaza 

fomu zinazopatikana katika ofisi za Chama ndani 

ya masaa ya kazi 
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(3) Fomu zitarejeshwa kwenye ofisi za Chama siku 

mbili (2) kabla ya Mkutano Mkuu 

(4) Fomu zilizokidhi vigezo hususani vya 

Mwanachama Mgombea kuwa amekamilisha 

kulipia mafungu ya hisa zake, asiwe na madeni 

yasiyolipika kwenye Chama na awe amehudhulia 

angalau Mikutano Mikuu miwili (2) zitakabidhiwa 

kwa Afisa Msimamizi wa Uchaguzi (Afisa Ushirika) 

siku ya Mkutano Mkuu 

(5) Wanachama watapigia kura majina yaliorudi kwa 

mujibu wa sharti la 46(4). Kura zitapigwa kwa 

mfumo wa kunyoosha mkono 

(6) Posho ya Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 

itaelekezwa katika Sera ya Fedha na Uhasibu 

pamoja na kupangwa kila mwaka katika makisio 

ya mapato na matumizi 

(7) Bila kuathiri masharti la 46(1-5), endapo 

hakutakuwa na Mwanachama aliyeomba nafasi ya 

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, Afisa Msimamizi 

wa Uchaguzi atauomba Mkutano Mkuu 

kupendekeza majina wakati wa Mkutano husika 

na uchaguzi kufanywa kwa mfumo wa sharti la 
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46(5).  

Upigaji Kura 

katika Mkutano 

Mkuu 

47 (1) Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti 

ya uanachama kama ilivyo katika masharti haya atakuwa 

na kura moja katika Mkutano Mkuu wa Chama na 

hakutakuwa na kura ya uwakilishi (Wawakilishi katika 

Mkutano MKuu hawatakiwi kukasimu haki yao ya kupiga 

kura kwa mtu yeyote). 

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga 

kura ya kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri 

itahitajika na kuungwa mkono na Wanachama 

wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria 

kwenye Mkutano huo; 

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa 

na endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa 

kura au kusubiri mkutano utakaofuata. 

Muhtasari wa 

Mkutano Mkuu 

48 (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, 

kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu 

zitaandaliwa na kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada 

ya kuthibitishwa katika mkutano unaofuata kumbukumbu 

hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na 

kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za mikutano. 

(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma 
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nakala ya muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya 

siku thelathini tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha 

muhtasari husika. 

 

SEHEMU YA KUMI 

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI 

NA AJIRA 

  

Bodi ya 

Uongozi 

 

49 (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo 

itakuwa na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa 

(9) akiwemo Mwenyekiti na Makamu wake wanaochaguliwa 

kutoka miongoni mwa Wawakilishi wa Mkutano Mkuu. 

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano 

Mkuu unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa Bodi ya 

Uongozi kwa kuzingatia mahitaji ya shughuli za Chama kwa 

wakati uliopo.  

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama 

watachaguliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 68 

cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013. 

(4) (a) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika 
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nafasi hiyo kwa awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na 

wanaweza kuchaguliwa kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya 

kipindi cha miaka mitatu na baada ya hapo hawataruhusiwa 

kugombea kwa awamu nyingine moja itakayofuatia.  

(b) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi wanaweza kuchaguliwa kutoka 

nchi nzima lakini theluthi mbili (2/3) watatoka makao makuu ya 

Chama. 

(c)  Wawakilishi wa Vituo vilivyo nje ya Makao Makuu ya Chama 

wanaweza kuchaguliwa katika Bodi ya Uongozi ila wasizidi 

theluthi moja (1/3) ya Wajumbe wa Bodi ya Uongozi wote. 

(5) Kwa kuzingatia kifungu 4 (c) cha masharti haya, iwapo 

kiongozi atahamishwa kutoka makao makuu ya Chama na iwapo 

kuhama kwake kuna athiri kifungu 4 (c) cha masharti atapoteza 

nafasi yake ya Kuwa Mjumbe wa Bodi ya Uongozi. 

(6) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake 

watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa 

Wajumbe wa Bodi ya Uongozi. Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi 

na Makamu mwenyekiti wa Bodi watatoka makao makuu ya 

Chama. 

(7) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi au Makamu wa Mwenyekiti 

akihamishwa toka makao makuu ya Chama atapoteza nafasi 

yake ya Uenyekiti/Umakamu na kubaki na nafasi yake ya 
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Mjumbe wa Bodi ya Uongozi, kama kuhama kwake hakuathiri 

kifungu 4 (c). Ikitokea Mwenyekiti na Makamu wa Bodi ya 

Uongozi wakahamisha/au kupoteza sifa ya kuwa 

Mwenyekiti/Makamu, Bodi itapiga kura ya kumchagua Mjumbe 

mmoja kukaimu nafasi hiyo hadi pale Mkutano Mkuu unaofuata 

utakapofanya uchaguzi. 

(8) Kwa Mujibu wa Masharti haya, Chama kitatambua nafasi ya 

Kiongozi wa Chama au Mwanachama aliyechaguliwa au 

kuteuliwa katika mamlaka ya sekta ya Ushirika kwa lengo la 

kukuza na kuendeleza Ushirika. Kiongozi au Mwanachama 

aliyeteuliwa/kuchaguliwa atatambuliwa kama Kiongozi mpaka 

muda wa Uongozi wake wa kuchaguliwa/kuteuliwa 

utakapokoma. 

(9) Kwa mujibu wa sharti hili, viongozi wa Bodi watatokana na 

kundi la wanachama ambao ni watumishi wa TANESCO na 

kampuni zake TANZU. 

(10) Baada ya Wajumbe wa Bodi kuchaguliwa sharti wapate 

mafunzo yatakayowawezesha kutekeleza majukumu yao kwa 

ufanisi. 

(11) Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa Bodi wanapaswa 

kujaza fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo. Mjumbe 

wa Bodi ambae hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda 
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kinyume cha maadili ya uongozi kulingana sheria Na. 6 ya Vyama 

vya Ushirika ya mwaka 2013. 

Kukoma 

Ujumbe 

wa Bodi; 

50 Mjumbe wa Bodi ya Chama atakoma kuwa mjumbe, endapo: - 

a) Ameacha kuwa Mwanachama wa Chama; 

b) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na 

daktari wa hospitali inayotambulika kisheria; 

c) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi; 

d) Kifo; 

e) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli 

zinazofanywa na chama.  

f) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa mkono 

na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wasiopungua nusu 

(1/2) ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo; 

g)  Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu 

mfululizo bila sababu za msingi; na 

h) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya Sheria 

ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013. 

Vikao vya 

Bodi ya 

51 (1) Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa 

mwaka na pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya vikao vya 
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Uongozi dharura viwili. 

(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya 

Bodi na kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi wa Mkoa. 

(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo 

hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao hicho na iwapo 

wote wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi 

mwingine yeyote kati ya waliohudhuria atachaguliwa kuwa 

Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao hicho. 

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe 

waliohudhuria watakuwa nusu ya wajumbe wote.  

(5) Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama vile kukutana 

kwa njia ya elektroniki (video conference, etc.) kukutana kufikia 

maamuzi. 

(5) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo 

kura zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada. 

Muhtasari 

wa Vikao 

vya Bodi 

ya Uongozi 

52  Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au 

kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa na 

Katibu na baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, 

kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa 

katika kitabu cha kumbukumbu za vikao vya Bodi. 

Kazi za 53 (1) Kwa kuzingatia Kanuni ya 51 ya Vyama vya Ushirika ya 
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Bodi ya 

Uongozi 

mwaka 2015, Bodi ya Uongozi itakuwa na wajibu wa kusimamia 

shughuli za kila siku za chama. 

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya chama 

itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 

(i) Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa 

zinaendeshwa ipasavyo; 

(ii) Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano 

Mkuu; 

(iii) Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na 

kwa wakati; 

(iv) Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na 

kumbukumbu za mihutasari ya Mikutano Mikuu na Vikao vya 

Bodi; 

(v) Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na inatumika 

ipasavyo; 

(vi) Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama 

wapya, kujiuzulu wanachama, kusimamishwa uanachama na 

kusimamishwa kwa wajumbe wa Bodi na kuwasilisha 

masuala hayo kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa 

na kutolewa maamuzi ya mwisho; 
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(vii) Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali 

zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha 

madhumuni ya chama. 

(viii) Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa 

ya hali ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na 

hesabu ya mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa 

mwaka uliopita na makisio ya mapato na matumizi kwa 

mwaka unaofuata; 

(ix)                Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya 

Mikopo na Kamati ya Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na 

mapendekezo yaliyotolewa kikamilifu na kwa wakati; 

(x)           Kupokea taarifa ya maamuzi maombi ya mikopo ya 

Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya Mikopo 

(xi)  na Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi; 

(xii) Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa 

wazi katika Kamati ya Mikopo na mjumbe aliyeteuliwa 

atashika nafasi hiyo mpaka Mkutano Mkuu mwingine 

unaofuata ambapo nafasi iliyoachwa wazi itajazwa kwa 

kupigiwa kura au kwa uthibitisho; 

(xiii) kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya 

chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na 



_________________________ 

Ukurasa wa 61 kati ya 80 

 

Taarifa ya ukaguzi; 

(xiv) kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia 

Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo mbalimbali; 

(xv) kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote 

za chama zinatunzwa katika benki; 

(xvi) kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza 

Sera ya Maendeleo ya Ushirika; 

(xvii) kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na 

programu ya utekelezaji wake; 

(xviii) kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika 

mashitaka yoyote; 

(xix) kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za 

Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama; 

(xx) kuteua watia saini kwenye hundi za chama; 

(xxi) kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha 

kutenda shughuli za Chama akiwemo Meneja Mkuu, Meneja 

fedha na Meneja Uendeshaji au watumishi wengine miongoni 

mwa wanachama au nje ya wanachama ambao wataendesha 

shughuli za kila siku za chama; 

(xxii) kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya Chama kwa 
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kuzingatia kanuni ya 76 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za 

mwaka 2015; 

(xxiii) kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama 

walivyoahidi na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji 

wasio waaminifu; 

(xxiv) kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo 

mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa; 

(xxv) kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au 

viwango vya riba au masharti ya ulipaji mikopo au mgawanyo 

wa mikopo (amortization); 

(xxvi) kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale 

itakapobidi na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya 

kujadiliwa na kutolewa maamuzi; 

(xxvii) Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara 

iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa; 

(xxviii) kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa 

kumtaka Meneja Mkuu/Katibu kutoa taarifa ya matokeo ya 

uendeshaji wa shughuli za chama; 

(xxix) kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama; 

(xxx) kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye 
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Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi; 

(xxxi) kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni 

lazima katika kutimiza madhumuni ya chama kwa kuzingatia 

Sheria za nchi. 

(xxxii) Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama 

itakavyoelekezwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika. 

Kazi za 

Mwenyekiti 

wa Bodi 

54  Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 

a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama; 

b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao 

vya Bodi kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013, 

Kanuni zake na Masharti haya; 

c) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi; 

d) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni 

pamoja na zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa 

Chama; 

e) Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa vinginevyo 

na Bodi au Mkutano Mkuu wa wanachama. 

Kazi za 

Makamu 

Mwenyekiti 

55 Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za 

Mwenyekiti endapo Mwenyekiti hatakuwepo. 
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Sifa za 

Mjumbe 

wa Bodi na 

Mjumbe 

wa Kamati 

ya 

Usimamizi 

a) Mjumbe wa Bodi na wa Kamati ya Usimamizi lazima awe na sifa 

zifuatazo: - 

b) Mwakilishi anayetarajia kugombea nafasi katika Bodi ya Uongozi 

kwa mara ya kwanza, atapaswa kuwa amehudhuria angalau 

Mikutano Mikuu ya mwaka miwili ya mwisho kabla ya Mkutano 

wa uchaguzi. 

c) Awe na elimu ya angalau stashahada ya juu/shahada 

d) Awe na akiba kwa kiasi kisichopungua shilingi milioni ishirini au 

kiwango kitakachopangwa na Mkutano Mkuu 

e) Awe anachangia kiasi cha akiba kila mwezi kwa kiwango 

kisichopungua shilingi laki tatu au kiwango kitakachopangwa na 

Mkutano Mkuu 

f) Awe anapitisha Mshahara wake katika akaunti yake ya FOSA 

g)  Awe mwadilifu na mwaminifu; 

h) Awe na uwezo wa kuongoza; 

i) Awe ametimiza matakwa ya sharti la 28 (1) (b) na 28 (2) la 

Masharti haya kuhusu ulipaji wa hisa; 

j) Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya 

Chama cha Ushirika; 

k) Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia 
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vizuri shughuli za chama na kikapata hasara; 

l) Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama. 

m) Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha 

ushirika; 

n) Asiwe na tabia ya kulaza madeni; na 

o) Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya Vyama 

vya Ushirika na sheria ya Taasisi Ndogo za Fedha na Kanuni 

zake. 

p) Awe amekamilisha hisa za msingi na awe anaweka akiba yake 

kila mwezi  

q) Asikope katika taasisi nyingine za fedha na kwa kipindi chote cha 

atakachokuwa kiongozi hatatakiwa kuwa baki ya mkopo katika 

taasisi nyingine za fedha. 

r) Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za Chama. 

Meneja 

Mkuu wa 

Chama 

56 (1)  Bodi ya Chama kwa kushauriana na Mrajis, Mrajis Msaidizi 

au Afisa Ushirika wa Wilaya itaajiri mtu mwenye sifa ya kuwa 

Meneja Mkuu  wa Chama ambaye atawajibika kwa Bodi ya uongozi 

wa Chama. 

(2)   Meneja Mkuu/Katibu wa Chama atakuwa ndiye msimamiaji 

wa shughuli zote za chama za kila siku kulingana na miongozo 

itakayotolewa na Bodi na ni pia atakuwa Katibu wa Vikao vya 
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Bodi. 

       (3)  Majukumu ya Meneja Mkuu wa chama ni kama ifuatavyo: - 

(a) kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na 

Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti haya, 

Kanuni na Sera mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza 

utekelezaji wa shughuli za chama; 

(b) kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo madhubuti 

na inawezesha mawasiliano; 

(c) kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango 

mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka na program ya 

utekelezaji;   

(d) kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa; 

(e) kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, hususan 

mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu; 

(f) kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kuiwakilisha Chama 

katika shughuli na uingiaji wa mikataba; 

(g) kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na   hesabu 

zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati; 

(h) kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa 

ya mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi na wakati; 
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(i) kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo 

zinaeleza hali ya kifedha ya Chama ikianisha mizania, hesabu 

ya mapato na matumizi, taarifa ya mikopo iliyochelewa, bajeti 

ya mwaka, mwenendo wa chama na uwiano wake; 

(j) kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango 

vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye nyaraka zinaruhusu 

utoaji fedha za chama kwa kuzingatia ukomo ulioainishwa 

kwenye sera za chama; 

(k) kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na 

gharama nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa; 

(l) kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika na 

zinazoweza kutumika kudhamini mikopo; 

(m) kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya 

mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za uendeshaji;  

(n) kusimamia ufunguwaji na uendeshwaji wa akaunti; 

(o) kuajiri na kuwafukuza kazi watumishi walioko katika mamlaka 

yake, na baadae kuidhinishwa na bodi, kulipa stahili za 

watumishi kama zitakavyoidhinishwa na Mkutano Mkuu, 

kuwatuza na kuwapandisha vyeo watumishi au kuwachukulia 

hatua za kinidhamu watumishi wakosaji kwa kuzingatia sera ya 

utumishi; 
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(p) kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda 

muafaka; 

(q) kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za 

Wakaguzi wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi 

zinazotolewa na mamlaka husika; na  

(r) kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya Bodi. 

Kamati ya 

Usimamizi 

57 (1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Chama ambayo 

itakuwa na wajumbe wasiozidi watatu (3) watakaochaguliwa na 

Mkutano Mkuu na hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa Wajumbe 

wa Bodi, au Wajumbe wa Kamati ya Mikopo au waajiriwa wa 

chama. Kamati hii itawajibika kwa wanachama. 

(2) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu katika 

nafasi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa 

tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. 

(3) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua Mwenyekiti 

na Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza kumbukumbu 

zote za vikao vya Kamati ya Usimamizi. 

(4) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watatokana na kundi la 

watumishi wa TANESCO na Kampuni zake Tanzu. 

(5) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watatoka makao makuu 

ya Chama. Iwapo Mjumbe wa kamati atahamishwa kutoka 
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Makao Makuu, ataendelea kuhudumu katika nafasi yake hadi 

Mkutano Mkuu unaofuta kwa ajili ya kujaza nafasi yake. 

Kazi za 

Kamati ya 

Usimamizi 

58 Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 

(a) Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa 

kumbukumbu za hesabu; 

(b) Kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi; 

(c) Kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji 

na udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wake;  

(d) Kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka 

na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka kama Mkaguzi 

wa nje hataweza kufanya hivyo; 

(e) Kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi 

kwa mwaka wa fedha unaofuata endapo sio COASCO; 

(f) Kusimamia fedha na mali zote za Chama kwa niaba ya 

Wanachama. 

(g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama 

(h) Kufanya ukaguzi wa ndani angalau mara nne (4) kwa mwaka 

(i) Kuishauri Bodi kusimamisha huduma za utaoji mikopo endapo 

uwiano wa mikopo iliyoko kwenye hatari na mikopo yote unazidi 
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5% 

(j) Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na 

kushauri Mkutano Mkuu ipasavyo; na 

(k) kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama 

vya Ushirika na sheria nyingine pamoja na kanuni zake. 

Kamati ya 

Mikopo 

59 Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe 

watatu, ambao watachaguliwa  na Mkutano Mkuu wa Mwaka au 

watateuliwa na Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi ya 

Uongozi na watapaswa kuwa na sifa zifuatazo:- 

(a) uzoefu katika masuala ya mikopo; 

(b) uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha za 

mwanachama;  

(c) ufahamu kuhusu uanachama;na 

(d) ufahamu na uelewa wa shughuli za eneo husika  na mazingira ya 

kiuchumi. 

(2) Pamoja na kuwa na Kamati ya Mikopo, endapo Bodi inahitaji 

kuongeza kina cha upembuzi wa maombi ya mikopo, Bodi inaweza 

kuunda Kamati ya Kitalaam. Pamoja na kuwa na Kamati ya 

Kitalaam, bado mamlaka ya kuidhinisha mikopo yatabaki katika 

Kamati ya Mikopo. 
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(3) Kamati ya Kitalaam itakuwa na Wajumbe watatu (3) ambao 

ni; Meneja Mkuu, Meneja Idara ya Uendeshaji na Meneja wa Fedha.  

(4) Mtiririko wa kazi: Mkopo utaanzia kwa Afisa Mikopo kwenda kwa 

kamati ya Kitalaam au kwenye Kamati ya Mikopo kulingana na 

kiwango cha Mkopo. 

(5) Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha sehemu au mamlaka 

yake yote ya uidhinishaji wa mikopo kwa kamati ya kitaalam ya 

mikopo  

(6) Pale ambapo mamlaka ya uidhinishaji wa mikopo 

yamekasimishwa kwa Kamati ya Kitaalamu ya mikopo, Kamati hiyo 

itapaswa kuandaa muhtasari wa shughuli zake zote zinazohusu 

mikopo na kuiwasilisha kwenye vikao vya Bodi vya kawaida. 

Wajibu wa 

Kamati ya 

Mikopo au 

Kamati ya 

Kitaalamu  

60 (1) Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:- 

(a) kukutana mara 2 au zaidi kwa mwezi (kwa kuzingatia ukubwa 

wa shughuli zake kwa ajili ya kupitia na kutoa maamuzi, ila 

isipungue kikao kimoja kwa kila robo mwaka na maamuzi 

yatafanywa kwa wingi wa kura za Wajumbe wa Kamati na 

yatawekwa kama kumbukumbu ya kikao;) 

(b) kutoa ushauri  kwa wanachama kuhusu ukopaji na matumizi ya 

mikopo kwa busara; 

(c) kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea maamuzi 
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kwa kuzingatia kikomo cha mamlaka ya Kamati na sera ya 

mikopo; 

(d) kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila 

mkopo na kwamba Chama inakuwa na udhibiti wa dhamana 

husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa; 

(e) kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho 

kwenye vigezo na masharti ya mkopo ilimradi tu marekebisho 

hayo yanarandana na sera ya mikopo ya Chama; 

(f) kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kwa madhumuni 

yaliyokusudiwa; 

(g) kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango kidogo 

kama mahitaji na masharti  ya mkopo yako sawa, iwapo  fedha 

zilizopo hazitoshelezi kukidhi maombi yote ya mikopo 

yaliyowasilishwa; na 

(h) kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 

Ushirika na Kanuni zake. 

(2) Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu Kamati 

ya Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo yataainishwa kwenye 

sera ya mikopo. 

(3)  Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu 
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kuidhinisha maombi ya mkopo wake mwenyewe. 

Akidi ya 

Vikao vya 

Kamati ya 

Mikopo 

61 Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale vitakapokuwa 

na mahudhurio ya wajumbe wasiopungua wawili (2). 

Rufaa 

dhidi ya 

maamuzi 

ya Kamati  

Ajira 

katika 

Chama 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

62 Mwanachama anaweza kukata rufaa kwa maandishi, dhidi ya 

maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Kitaalamu kwa Kamati ya 

Mikopo na maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo kwa Bodi ya 

Uongozi ambayo maamuzi yake yatakuwa ya mwisho. 

63 (1) Chama kitaajiri au kuazima (outsource) watumishi wenye 

ujuzi unaotakiwa katika kutekeleza kazi za Chama ambazo ni 

pamoja na: - 

a) Menejimenti na utawala. 

b) Uhasibu/uandishi wa vitabu vya hesabu. 

c) Kutoa na kufuatilia mikopo. 

d) Masoko 

e) TEHAMA 

f) Hatari na Matakwa ya Sheria 

g) Ukaguzi wa Ndani 

h) Kazi za muda maalumu. 

 (2) Watumishi wanaoweza kuajiriwa au kuazimwa ni 
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Mkaguzi 

wa Ndani 

 

 

 

 

 

Chama 

kuandaa 

Sera na 

Miongozo  

 

pamoja na Meneja, Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani, Afisa Mikopo, 

Wanasheria, Madalali au watu wengine kadri itakavyohitajika. 

64 Chama kitakuwa na Mkaguzi wa Ndani au idadi ya Wakaguzi 

wa Ndani kwa ajili ya kuongeza udhibiti wa ndani na atawajibika 

kwa Bodi. Bodi ina mamlaka ya kuamua kuajiri ama kuazima (hire) 

mtu kwa ajili ya nafasi ya Mkaguzi wa Ndani. Taratibu nyinginezo 

juu ya Mkaguzi wa Ndani ni kama zilivyoainshwa katika Kanuni ya 

54 – 57 za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019.  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA 

65 Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama 

ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika Na. 51 (n) ya 

mwaka 2015. Miongozo hiyo ni pamoja na: 

i. Sera ya Mikopo 

ii. Sera ya uhifadhi kumbukumbu 

iii. Sera ya Ukwasi 

iv. Sera ya uhamasishaji Hisa na Akiba 

v. Sera ya Uwekezaji 

vi. Mwongozo wa udhibiti wa majanga 

vii. Sera ya udhibiti wa ndani 
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viii. Sera ya utumishi 

ix. Kanuni za fedha 

x. Mpango mkakati na mpango kazi 

xi. Na Sera nyinginezo kulingana na mahitaji ya wakati husika 

kwa mujibu wa Kanuni Na. 24(4) za Huduma Ndogo za Fedha 

(SACCOS) 2019 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

 KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA 

Kufutwa 

kwa 

Chama 

66 (1) Chama kinaweza kufutwa: - 

i. Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3/4) 

ya wanachama wote; na 

iii. Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu ya 

idadi ya chini inayokubalika kisheria. 

iv. Chama kushindwa kujiendesha miezi sita mfululizo. 

Ufilisi 67 (1) Ufilisi wa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu kama 

ulivyoainishwa chini ya Sheria. 

(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na kuwa 
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amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha za Chama 

zitagawiwa kwa waliokuwa Wanachama wa Chama wakati wa 

kufutwa kwake kwa uwiano ulio sawa. 

 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 

Viongozi 

Kutunza Siri 

 

 

 

Msemaji wa 

Chama 

 

Mihuri ya 

Chama 

 

68 Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi 

wa Chama watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu 

zote za maisha ya mwanachama binafsi, isipokuwa 

masuala ya utoaji na ukusanyaji wa mikopo ambayo Bodi 

inaweza kuchukua hatua zozote za lazima dhidi ya 

wanachama. 

69 Mwenyekiti ndie atakuwa msemaji wa Chama na 

anaweza kukasimu mamlaka yake kama atakavyoona 

inafaa 

70 Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri 

ambayo itatunzwa na Meneja Mkuu wa Chama na 

itaifadhiwa kwenye kasiki la Chama. Lakiri ya Chama 

itatumika katika mikataba ya Chama. 

Chama 

Kuungana na 

71 (1)  Chama kinaweza kuungana na Chama kingine 

cha ushirika kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au 



_________________________ 

Ukurasa wa 77 kati ya 80 

 

Taasisi Nyingine kuungana na kampuni au taasisi nyingine isiyo ya ushirika 

kuanzisha Ubia wa Pamoja. 

(3) Chama kinaweza kuungana na Vyama vingine na 

kuunda Chama Kikuu cha Ushirika. 

Bima ya Mali na 

Fedha za Chama 

72 Chama kitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa 

mali na fedha kwa kukata bima toshelevu. 

Mabadiliko ya 

Masharti 

73 Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata 

taratibu zilizowekwa na Kifungu cha 53 cha Sheria ya 

Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013 na Kanuni zake na 

hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapoidhinishwa na 

Mkutano Mkuu na kusajiliwa na Mrajis. 

Utatuzi wa 

Migogoro 

74 (1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama kati 
ya wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au 
kati ya mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi 
au Afisa yeyote, au kati ya Chama na Chama cha 
Ushirika kingine au Mtoa Huduma utasuluhishwa kwa 
njia ya amani kupitia majadiliano au maridhiano.  

(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) 

haujasuluhishwa kwa amani ndani ya siku 30, 

mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis kwa usuluhishi 

kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 

2015.   

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la 

(2) kunaweza kufanywa na Bodi au kwa azimio la 



_________________________ 

Ukurasa wa 78 kati ya 80 

 

Mkutano Mkuu au na mhusika yeyote katika mgogoro 

au na mwanachama yeyote wa Chama kama mgogoro 

unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha 

na Chama. 

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti 

dogo la (3), mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya 

marejeo kwa ajili ya mlalamikiwa. 

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), 

Mrajis ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala 

kwa mlalamikiwa na wahusika wote ambao kwa maoni 

yake mgogoro huo unawahusu. 

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika 

sharti dogo la (5), mlalamikiwa atapaswa ndani ya 

siku kumi na tano tokea tarehe ya kupokea, 

kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis. 

(7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada 

ya hatua ya sharti dogo la (6) zitafanyika kwa 

kuzingatia Kanuni ya 83 ya Vyama ya Ushirika 2015. 

Mgongano wa 

Tafsiri ya 

Masharti 

76 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti 

haya, suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya 

Ushirika kwa ajili ya maamuzi. 

Udhibiti 

Utakasishaji 

Fedha 

77 Chama kitaandaa sera, miongozo na taratibu za ndani 

kwa ajili ya kukinga, kubaini na kutoa taarifa dhidi ya 

vitendo vya utakatishaji wa fedha kama inavyoelekezwa 

kwenye Kifungu cha 49 cha Sheria ya Huduma Ndogo za 



_________________________ 

Ukurasa wa 79 kati ya 80 

 

Fedha, 2018. 

Ulinzi wa Mlaji 78 Chama kitakuwa na Sera ya Ulinzi wa Mlaji ili kuweka 

wazi upatikanaji wa huduma zitolewazo na Chama na 

kuweka utaratibu wa kushughulikia malalamiko yatakayo 

jitokeza. TANESCO SACCOS Ltd itazingatia misingi yote ya 

ulinzi kwa Mlaji.  

Uombaji wa 

Leseni 

79 Chama kitakuwa na leseni daraja” B” kutoka Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika ya kufanya biashara ya huduma 

ndogo za fedha. 

Uwasilishaji wa 

Taarifa za 

Wakopaji 

 

Matumizi ya 

Mifumo ya 

TEHAMA 

80 Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wa zamani na 

wasasa kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa 

upashanaji wa taarifa za wakopaji (Credit Reference 

Bureau) kwa mujibu wa Kanuni ya 83 ya Huduma Ndogo 

za Fedha (SACCOS), 2019. 

81 TANESCO SACCOS Ltd itaendelea kuwekeza katika 

matumizi ya Mifumo ya TEHAMA ili kuongeza tija na ufanisi 

katika utoaji huduma kwa Wanachama.  

Masharti haya yameandaliwa na kupitishwa na Bodi ya Chama cha Ushirika 

wa Akiba na Mikopo TANESCO (TANESCO SACCOS) katika kikao 

kilichofanyika tarehe 30 Agosti 2023 kwa mamlaka iliyokasimiwa na 

Mkutano Mkuu wa Wanachama uliofanyika tarehe 22 Oktoba 2022 katika 

ajenda namba TS/06/MM/2022 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa 

na Mrajis. 



_________________________ 

Ukurasa wa 80 kati ya 80 

 

 

Na. Jina Wadhifa Saini Tarehe 

1  Somoe I. Nguhwe Mwenyekiti   

2  Omar Shaaban M/Mwenyekiti   

3  Mussa Chowo Mjumbe Bodi   

4  Goodluck C. Mwinuka Mjumbe Bodi   

5  Naomy Mwakubandu Mjumbe Bodi   

6  Renatus Mfilinge Mjumbe Bodi   

7  Dina Tenga Mjumbe   

8  Edna Mfupa Mjumbe   

9  Hilary Andrea Katibu wa Bodi   

 

 

…………………………….      ……………………………… 

    MWENYEKITI        MENEJA  

      ………………………………                   

      TAREHE                                                   


