
“TANESCO SACCOS SULUHISHO LA MTAJI” 

 

CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO 

 
 
 

FOMU YA KUJIUNGA NA UANACHAMA 

A: TAARIFA BINAFSI YA MUOMBAJI 
 

Jina Kamili  (Me/Ke) 
 

Kitambulisho cha Taifa         -      -      -   
 

Na. ya Simu   Barua Pepe   
 

Hali ya Ndoa Sijao/olewa  Nimeoa/olewa  Mtalakiwa  Mgane/Mjane  
 

Tarehe ya Kuzaliwa D D - M M - Y Y Y Y Mahali Ulipozaliwa   
 

Mahali Unapoishi   Anuani ya Kudumu  
 

Majina ya Jamaa wa Karibu na Mahusiano yao kwako: 
 

  Uhusiano   Na. ya Simu    
 

  Uhusiano   Na. ya Simu    
 

Chanzo cha Mapato: Ajira   Biashara   Pensheni   Kingine _________________________________ 
 

B: MAELEZO YA AJIRA YA MUOMBAJI (Ijazwe na muombaji aliye ajiriwa) 
 

Jina la Muajiri   Anuani ya Muajiri   
 

Nafasi yako katika Ajira   Kituo cha Kazi   
 

Tarehe ya Kuajiriwa D D - M M - Y Y Y Y Tarehe ya Kustaafu D D - M M - Y Y Y Y 

 

Namba ya Ajira   Wastani wa Mapato ya Mwezi: Tzs   
 

Aina ya Mkataba wa Ajira: Usio na muda maalum  Wa Muda maalum  Kazi maalum  
 

C: MAELEZO YA BIASHARA YA MUOMBAJI (Ijazwe na muombaji Mjasiriamali) 
 

Jina la Biashara (kama lipo)   
 

Anuani ya Biashara   
 

Aina ya Biashara   
 

TIN No.   Wastani wa Mapato ya Mwezi   
 

D: JINSI NA NAMNA YA UCHANGIAJI CHAMANI 
 

Kiasi cha Uchangiaji kila mwezi: AKIBA TZS.  HISA TZS.  
 

Njia ya Uchangiaji Check-off  Standing Order  Bank Deposit  Fedha Taslimu   
 

Tarehe ya Kuanza Uchangiaji D D - M M - Y Y Y Y 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

E: AKAUNTI NYINGINE ULIZONAZO KWENYE TAASISI NYINGINE ZA FEDHA 

Jina la Taasisi ya Fedha Tawi Namba ya Akaunti 

      

      

      

   

F: MAMLAKA YA AKAUNTI (Acc.Mandate) 
Mwanachama na mmiliki wa Akaunti ya Fosa pekee ataruhusiwa kuendesha 
Akaunti hii 

Picha ya Pasipoti 

ya Muombaji 



“TANESCO SACCOS SULUHISHO LA MTAJI” 

 

 

 
 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

H: TAMKO LA MUOMBAJI 
 

 

 

  

 

 

Saini ya Muombaji 
Alama ya Kidole ya 

Muombaji 
(Saini katikati ya kisanduku) (Weka alama ya kidole gumba 

katikati ya kisanduku) 

Tarehe D D - M M - Y Y Y Y 
 

 

I: MNDHAMINI (Ijazwe na anaye mtambulisha au kumdhamini wa muombaji) 
 

Mimi   Na. Ya Kitambulisho    
 

Nathibitisha kumfahamu na kumtambulisha ndugu   
 

ambaye anaomba kujiunga na Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo TANESCO. 
 

Uhusiano wako na Muombaji   
 

Saini ya Mdhamini   Tarehe   
 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
 

Yamepokelewa na kuandaliwa na 
 

 

 Sahihi   Tarehe   
 

Yamethibishwa na   
 

 Sahihi   Tarehe   
 

Yameidhinishwa na   
 

 Sahihi   Tarehe   
 

Maoni (Kama Yapo) 
 

 

G: HUDUMA ZA AKAUNTI YA AKIBA YA FOSA (Weka alama ya VEMA inapofaa) 

i. ATM NDIO  HAPANA   

ii. Huduma za Kibenki kwa Simu ya Mkononi: NDIO   HAPANA   Na. ya SIMU ___________________ 

 Kuhamisha Fedha   Statimenti ya Benki   

iii. Taarifa kwa SMS Mialama yote  Miamala ya Kuweka  Miamala ya Kutoa  

Miamala yote inayozaidi (eleza …)  

Miamala ya kuweka inayozaidi (eleza...)  

Miamala ya kutoa inayozaidi (eleza ...)  

Nathibisha kuwa taarifa zote nilizotoa hapo juu ni za kweli tupu kulingana na ufahamu wangu kwa tarehe ya maombi haya na nimesoma na kuelewa 
kikamilifu masharti yakujiunga na Chama na masharti ya kufungua na kuendesha akaunti ya Akiba ya FOSA katika Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo 
TANESCO na pia nakubaliana na masharti na matakwa ya kanuni za uanachama na utolewaji wa huduma kama zilivyofunganishwa katika fomu hiki na 
Sera zote simamizi za Tanesco Saccos. 
Nimekubali kwamba UANACHAMA na uendeshaji wa akaunti ya FOSA utakuwa tu kwa uamuzi wa TANESCO SACCOS na hivyo kukubali kufidia TANESCO 
SACCOS kwa gharama zangu dhidi ya hasara au madai yoyote yatokanayo nakusitisha uanachama au kufungwa kwa akaunti na TANESCO SACCOS bila 
taarifa kutokana na utendaji usioridhisha. Ninaahidi kufahamisha TANESCO SACCOS kuhusu mabadiliko yoyote ya mawasiliano au maelezo ya taasisi 
nyingine bila shuruti.   
Kwa ukamilifu wa fomu hii naomba kujiunga na Chama hiki cha Ushirika wa Akiba na Mikopo Tanesco na kufungua Akauti ya akiba ya FOSA ili kurahisisha 

shughuli za ushirika, pia naridhia TANESCO SACCOS kutafuta taarifa, au kubadilishana, au kufichua taarifa zote za mkopo na fe dha zinazonihusu kwa 

taasisi za fedha, mamlaka zilizopo kisheria au ofisi za kumbukumbu za mikopo (CRB); kama ilivyoainishwa katika KANUNI ZA BENKI KUU [Bank of Tanzania 

(Credit Reference Bureau) Regulations, 2012.]  



CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO 

(TANESCO SACCOS LTD) 

NAMBARI YA KUANDIKISHWA: DSR 1843 

MASHARTI YA CHAMA    Toleo la IV: 2020 

“Yametungwa Chini ya Kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013” 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 
Kuanza kutumika kwa Masharti    

1. Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya Chama na yataanza kutumika mara baada ya kupitishwa na 
kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis 

2. Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha unahitaji vinginevyo maneno yaliyoaninishwa hapa chini 
yatakuwa na maana iliyotolewa;  

a) “Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa kuchaguliwa au kuajiriwa katika Chama ambaye 

atajumuisha Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe wa 
Kamati ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja Mkuu, Mhasibu Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Mhazini na 

Wajumbe wengine waliopewa mamlaka chini ya Masharti haya. 
b) “Afisa Mikopo” itakuwa na maana ya mtu aliyeajiriwa na Chama kwa ajili ya kupitia na kuchambua 

maombi ya mikopo yanayowasilishwa na wanachama na kufanya ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo 
hiyo; 

c) “Akiba” ni kiasi cha fedha kinachowekwa na wanachama kwa ajili ya kujenga uwezo wa chama 
kukopesha wanachama wake. Pia akiba inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na inaweza 

kupunguzwa kwa maombi maalum; 
d) “Akidi” maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au 

mkutano uwe halali; 
e) “Amana” ni fedha ambayo Mwanachama anaweka chamani na anaweza kuichukua wakati wowote 

anapoihitaji kwa mujibu wa sera isipo kuwa kama ameiweka kwa makubaliano ya muda maalum;  
f) “Bodi ya Uongozi” maana yake ni chombo kilichochaguliwa na Wanachama kupitia Mkutano Mkuu 

kwa ajili ya kusimamia shughuli za kila siku za Chama;  

g) “Chama” maana yake ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo TANESCO kilichosajiliwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Vyama vya Ushirika 

h) “Dhamana” itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya mkopo ambayo inaweza kuwa nyumba, shamba, 
vyombo, Hisa za hiari, Amana, Akiba au mali nyingine itakayokubalika kutumika kwa kuzingatia sera 

ya mikopo; 
i) “Hisa za Uanachama” ina maana ya sehemu ya umiliki wa mtaji wa Chama ambayo inamilikiwa na 

Mwanachama lakini haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya mtaji hisa wa Chama; 
j) “Hisa za hiari” ni fedha ambayo Mwanachama anaweka chamani na anaweza kuichukua wakati 

wowote anapoihitaji kwa mujibu wa sera; 
k) “Kanuni” ni Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha - SACCOS; 

l) “Mfungamano wa Pamoja” ni Watu walioainishwa katika makundi yaliyotajwa kwenye Sharti Na. 5. 
m) “Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 

2013; 

n) “Sera/Mwongozo” maana yake ni utaratibu uliowekwa na Wanachama kuongoza Watendaji wa 
Chama katika uendeshaji wa shughuli za Chama ili kufikia malengo yaliyowekwa kwa manufaa ya 

Wanachama;  
o) “Sheria” ina maana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 pamoja na Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018;  

p) “Tume”, ina maana Tume ya Maendeleo ya Vyama vya Ushirika Tanzania  

SEHEMU YA PILI 

TAARIFA ZA CHAMA 

3. Jina la Chama ni TANESCO Savings and Credit Cooperative Society Limited  
4. Anuani ya Chama ni:    

a) Anuani ya Chama ni: S. L. P 54231 Dar Es Salaam. 
b) Makao Makuu ya Chama yatakuwa Mkoa wa Dar Es Salaam 

c) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama yatapaswa yatolewe taarifa kwa maandishi kwa 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na mabadiliko hayo hayatasababisha marekebisho ya Masharti ya 

Chama.   
5. Fungamano la pamoja katika Chama litakuwa ni katika makundi yafuatayo;   

a) Watumishi wa Shirika la Umeme - TANESCO na Kampuni zake Tanzu 
b) Wastaafu wakiwa Watumishi na Wanachama 

c) Wenza wa Wanachama 
d) Watoto wa Wanachama wenye umri kuanzia miaka 18 na wenye uthibitisho wa kuwa na mapato ya 

kuchangia kila mwezi 

e) Watumishi wa Wizara ya Nishati na Taasisi zake 
f) Watumishi wa Taasisi nyingine za Serikali 

g) Watendaji wa Chama   

**Makundi mengine ya Mfungamano wa Chama ambayo uanachama wake lazima upate idhini maalum ya 
Bodi ni pamoja na;   

i. Watumishi wa Mashirika Binafs 
ii. Watumishi wa Makampuni mbalimbali 

iii. Watumishi wa Vyama vya Kiraia   
6. Eneo la shughuli za Chama ni Tanzania Bara. 

7. Chama kimesajiliwa tarehe 9 Mei 1968 na kupewa Hati Na. DSR 1843 
8. Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha miezi kumi na miwili kuanzia tarehe 1 Januari na kukomea 

tarehe 31 ya mwezi Desemba ya mwaka husika   

SEHEMU YA TATU 

MADHUMUNI 
9. Madhumuni ya kuanzishwa kwa Chama ni kuinua, kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya 

Wanachama wake kwa kufuata Sheria, Kanuni na taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili kufikia madhumuni haya, 
Chama kitafanya yafuatayo;    

a) Kuhamasisha Wanachama kujenga tabia ya kujiwekea akiba mara kwa mara. 
b) Kupokea na kutunza Akiba na Amana za Wanachama kwa njia rahisi na salama huku ikilipa riba kadri 

Wanachama watakavyokubaliana; 
c) Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji kwa ajili ya kutoa mikopo kwa Wanachama 

kwa masharti na riba nafuu;  
d) Kuwaelimisha Wanachama kujijengea tabia ya kukopa kwa busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili 

ya kuinua hali zao za maisha kiuchumi na kijamii;  

e) Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedha kwa Wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika 
kuimarisha mtaji wa Chama na mitaji yao binafsi na kuleta mvuto kwa wasio Wanachama kujiunga 

na Chama; 
f) Kuweka kwa usalama fedha za Chama na Wanachama kwa kuanzisha mipango ya kukabiliana na 

majanga na/au kuweka bima za fedha zinazofaa;  
 

g) Kuwashauri Wanachama kuandaa mipango yao ya maendeleo katika kuwekeza mitaji kwenye miradi 

ya kiuchumi na huduma za jamii;  
h) Kutoa elimu na mafunzo mbalimbali kwa Wanachama, bodi na watendaji ili kuendana na kasi ya 

ushindani katika biashara ya fedha. 
i) Kutoa elimu kwa Wanachama kuhusu dhana ya ushirika, elimu ya fedha na manufaa yake, 

ujasiriamali, uwekezaji na tasnia nyingine zinazohusiana na miradi inayoendeshwa na kutekelezwa 
na Wanachama wake. 

j) Kuwekeza katika taasisi za kifedha hisa na dhamana kwenye vyombo vya Fedha, Serikali na taasisi 

zingine kwa manufaa ya Chama na Wanachama wake. 
k) Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha na kuendeleza hali ya uchumi wa Chama na 

Wanachama.  

SEHEMU YA NNE 
UANACHAMA 

10. Mtu yoyote anaweza kujiunga na chama endapo atakidhi mahitaji ya Fungamano la pamoja la uanachama 

na sharti awe na sifa zifuatazo; - 
a) Awe mwenye umri wa miaka isiyopungua 18.   

b) Awe mwenye tabia nzuri, mwaminifu na mwenye akili timamu   
c) Awe amelipa kiingilio, hisa za uanachama na kuweka akiba kwa kiwango kilichowekwa kwa mujibu wa 

masharti haya na awe tayari kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za chama. 
d) Awe anaelewa na kuwa tayari kutekeleza madhumuni ya chama kama yalivyoainishwa kwenye 

masharti haya na kufafanuliwa katika nyaraka mbalimbali.   
e) Awe tayari kufuata masharti ya Chama, kanuni na sheria za vyama vya ushirika wakati wote.  

f) Awe amekidhi mahitaji ya Sharti Na. 5 la fungamano   
g) Asiwe na shughuli yeyote ile inayofanana na kuweka au kukopesha Wanachama ili kuondoa mgongano 

wa masilahi.   
11. Wanachama wa Chama watatokana na: -    

a) Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na kuomba kuandikishwa kwa Chama na ambao 
wametimiza masharti ya uanachama kwa mujibu wa Masharti haya; na  

b) Wale wote watakaojiunga na Chama baada ya kukubaliwa na Bodi na kupitishwa na Mkutano Mkuu. 

12. Maombi ya kujiunga katika Chama yatafuata utaratibu ufuatao: -   
a) Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.5 na 10 ataomba uanachama kwa kujaza fomu 

iliyoandaliwa na Chama.   
b) Kulipia kiingilio cha Tsh. 50,000   

c) Mwombaji atajadiliwa na Bodi ndani ya siku thelathini (30) tokea kupokelewa fomu ya kujiunga ili 
kujiridhisha iwapo anakidhi vigezo vya kuwa Mwanachama na Bodi inaweza kumkubali au kumkataa. 

d) Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya Mkutano Mkuu ili kuthibitishwa na uamuzi wa 
Mkutano Mkuu utakuwa wa mwisho; 

e) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa kiingilio na Hisa Sabini na Sita (76) na atatakiwa 
kila mwezi kuendelea kuchangia hisa zake hadi zifikie idadi ya hisa Mia Moja Hamsini na Mbili (152) 

kama hisa za chini za uanachama kwa thamani iliyooneshwa katika Sera ya uhamasishaji wa ununuaji 
wa Hisa, Akiba na Amana. Aidha, Mwanachama anaweza kununua hisa zake zote kwa mkupuo mmoja 

ama kwa awamu kulingana na uwezo wake. 

f) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu atapewa utambulisho maalum wa uanachama. 
g) Kiwango cha chini cha kiingilio, hisa, akiba na amana kinaweza kubadilika kulingana na mapendekezo 

ya Bodi na idhini ya Mkutano Mkuu na mabadiliko hayo kuingizwa katika sera husika bila kuathiri 
Masharti haya.  

13. Endapo maombi ya kujiunga na Chama yatakataliwa na Bodi ya Uongozi: -  
a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji barua ya kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa 

maombi yake ikieleza sababu za kukataliwa. 
b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi ya Uongozi anaweza kukata rufaa kwa 

maandishi kwa Mkutano Mkuu kupitia kwa Afisa Ushirika wa eneo husika ambaye ataiwasilisha 
kwenye Mkutano Mkuu ambao utatoa uamuzi wa mwisho.  

14.1 Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama atapaswa: -    
a) Kulipa kiingilio cha shilingi Hamsini (Tsh. 50,000/=)   

b) Kununua idadi ya hisa 76 za awali na kuendelea kununua hisa hadi kufikia idadi ya hisa 152 ndani ya 
muda wa miezi 24.   

c) Kuweka akiba kila mwezi kwa viwango vilivyoainishwa kwenye sera ya uwekaji hisa, akiba na amana.  

d) Taratibu nyinginezo juu ya akiba ni kama zitakavyoainshwa kwenye sera ya uwekaji hisa, akiba na 
amana.   

14.2 Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza matakwa ya sharti dogo (1) (b) hapo juu hataruhusiwa 
kunufaika na haki za Mwanachama katika Chama.    

14.3 Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu na kuingizwa 
kwenye sera za huduma husika. 

14.4 Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote atapewa hati ya kumiliki Hisa.  
15.1 Mwanachama atamteua mrithi wake ambaye atakuwa na haki ya kulipwa hisa au maslahi mengine katika 

Chama. 
15.2 Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha jina la mrithi.  

15.3 Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la Wanachama na utatiwa saini na Mwanachama. 
16. Uanachama utakoma kwa: -    

a) Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya Chama.  

b) Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa idadi ya wanachama wasiopungua nusu (1/2) 
ya waliohudhuria na kupiga kura baada ya kupewa nafasi ya kujitetea;   

c) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya Vyama vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya 
Chama;   

d) Kutomiliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya;   
e) Kutohudhuria Mikutano Mikuu mitatu mfululizo pasipo kutoa taarifa ya maandishi kwa uongozi kwa 

njia inayokubalika na chama;  
f) Kifo   

g) Kurukwa na akili kulikothibitishwa na jopo la Madaktari   
h) Kutoa au kupokea rushwa kwa nia ya kupata upendeleo;    

17. Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama atalipwa haki zake zote ndani ya kipindi cha siku sitini 
(60) kuanzia siku ya kukoma uanachama.   

18.1 Mwanachama anaweza kusimamishwa uanachama kutokana na sababu zifuatazo: - 
a) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika Chama;   

b) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa katika Mkutano Mkuu;   

c) Kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi za Chama kwa muda wa miezi 24 mfululizo;  
d) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda uliopangwa bila ya sababu yoyote inayokubalika na Mkutano 

Mkuu;   
e) Kushindwa kuweka akiba kama ilivyoelezwa katika Masharti ya Chama na Sera za Chama na;  

f) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria ya Vyama vya Ushirika pamoja na Kanuni zake.  
18.2 Kabla ya kumsimamisha Mwanachama husika, Bodi ya Chama itapaswa kumwandikia mhusika Notisi ya 

kusudio la kumsimamisha uanachama ikieleza sababu ya kusudio hilo na kumtaka kutoa maelezo ndani ya 
muda wa siku thelathini kueleza kwanini kusudio hilo lisitekelezwe. 

 



18.3 Iwapo Bodi ya Uongozi itaazimia kumsimamisha Mwanachama itamwelekeza Meneja/Katibu wa Chama 

kumwandikia Mwanachama husika barua ya kumtaarifu kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya 
Mkutano Mkuu. 

18.4 Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya kusimamishwa uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja na 
mapendekezo yake na Mkutano Mkuu utapaswa kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa, kufutiwa 

uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi. 
18.5 Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya Uongozi itapaswa kumjulisha Mwanachama husika kwa 

maandishi kuhusu maamuzi hayo katika muda usiozidi siku saba tangu tarehe ya maamuzi.  

18.6 Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi ya Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Tume 
ndani ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa ya maamuzi ya Mkutano Mkuu.  

19. Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza kukubaliwa na kupokelewa tena kujiunga na Chama baada 
ya miezi sita (6) na baada ya kutuma maombi kwa kufuata masharti haya na baada ya kulipa madeni yote 

aliyokuwa anadaiwa wakati anakoma kuwa Mwanachama. Bodi itafanya upembuzi na tathmini ya kama 
anafaa kupokelewa. Mwanachama katika sharti hili atalipia kiingilio kitakachokuwepo kwa mujibu wa sera 

pamoja na kulipa adhabu ya Tsh. 10,000 kama usumbufu 
20. Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na: -  

a) Kukamilisha kununua hisa na kuweka akiba kwa kuzingatia Masharti ya Chama;   
b) Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake, Masharti ya Chama, maamuzi 

ya Mkutano Mkuu na maelekezo mengine halali kwa mujibu wa Sheria za nchi;  
c) Kurejesha mkopo kwa wakati uliopangwa;   

d) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza madhumuni ya Chama kadri itakavyoamuliwa na 
Mkutano Mkuu;  

e) Kubeba dhamana endapo janga lolote litakipata Chama;  

f) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika kutekeleza shughuli za Chama;   
g) Kumdhamini mkopo Mwanachama mwenzake isipokuwa kwamba Mwanachama aliyedhamini 

hatakuwa na haki ya kudhaminiwa na Mwanachama aliyemdhamini katika kipindi kile kile;  
h) Kulipa mkopo alioudhamini endapo mdhaminiwa/mkopaji atashindwa kulipa mkopo wake; na 

i) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na Chama. 
21. Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo:   

a) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni pamoja na kuhudhuria mikutano yote 
inayohusika;  

b) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali katika Mikutano Mikuu kutokana na mwaliko; 
c) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja bila kujali idadi ya Hisa anazomiliki;  

d) Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa Chama. Muundo wa uongozi wa Chama ni kama 
utakavyoelekezwa katika Sera ya Uanachama 

e) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti ipasavyo matumizi yake;   

f) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na Chama ilimradi amekidhi masharti yanayoambatana na 
huduma hiyo;  

g) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za Chama, muhtasari wa mkutano na nyaraka nyingine za 
Chama kwa ajili ya mapitio akiwa katika ofisi za Chama;   

h) Kuitisha Mkutano Mkuu Maalum kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake pamoja 
na masharti haya;   

i) Kuteua Mrithi;   
j) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na Mkutano Mkuu;  

k) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za Chama kwa kuzingatia masharti; na 
l) Kupewa kitabu cha akiba au kifaa kingine chenye makusudi hayo.   

22. Stahiki za Mwanachama aliyekoma uanachama kutokana na sababu zilizotajwa katika kipengele namba 18 
cha masharti haya, zinaweza kutumika kama ifuatavyo: -   

a) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo mwanachama anadaiwa na Chama;   
b) Bakaa kulipwa kwa Mwanachama mwenyewe au kwa mrithi wake aliyeainishwa katika daftari la 

Wanachama kwa taratibu za mirathi; na 

c) Iwapo Mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna mrithi au mwakilishi wa kisheria wa 
Mwanachama huyo bakaa ya maslahi yake yatatumika kwa mujibu wa kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za 

Vyama vya Ushirika, 2015.   
23. Dhima ya Mwanachama kwa madeni ya Chama itakuwa ni ya ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa zake 

ambazo zimelipwa na hazijalipwa. 

SEHEMU YA TANO 

FEDHA NA MALI ZA CHAMA 
24. Fedha kwenye chama zitatokana na:-    

a) Viingilio, ada, mauzo ya masharti na fomu mbalimbali na michango maalum kutoka kwa wanachama;  
b) Hisa za uanachama;   

c) Riba juu ya mikopo kwa Wanachama;   
d) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na mifuko ya hifadhi za jamii kwa kuzingatia sheria. 

e) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na asasi nyingine;   
f) Ziada halisi ya Chama;   

g) Fedha za akiba ya lazima na malimbikizo;    
h) Akiba, hisa za hiari na amana za wanachama kwa SACCOS zinazohusika.  

i) Mapato mengineyo halali. 
25. Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na: -    

a) Fedha taslimu mkononi na fedha zilizopo Benki;    

b) Bakaa ya mikopo kwa wanachama na wadaiwa wengine.   
c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali;    

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika;   
e) Vifaa na zana zote za Chama; na   

f) Majengo na mali nyingine za Chama kama zitakavyooneshwa kwenye daftari la mali za chama. 
26. Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis kwa kuzingatia 

Sheria zilizopo. 
27. Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za Chama zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 

Vyama vya Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi mwingine atakayependekezwa na Wanachama na 

kuidhinishwa na Mrajis.   

SEHEMU YA SITA: 

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO 

28.1 Kila Mwanachama atachangia akiba kila mwezi kwa viwango kama vilivyoainishwa katika sera ya hisa, akiba 
na amana 

28.2 Chama kinaweza kupokea Hisa za Hiari kutoka kwa wanachama 
28.3 Akiba ya Mwanachama na Hisa za Hiari zinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na akiba itakuwa ni 

mojawapo ya kigezo cha kupata mkopo kwa Mwanachama. 
28.4 Akiba, Hisa za Hiari na Amana za wanachama zitatunzwa au kuwekezwa katika sehemu ya usalama kama 

ilivyoelekezwa na sheria, kanuni na sera inayohusika na sehemu kubwa zitawekwa benki  
28.5 Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango kilichoainishwa kwenye Sera husika au kiwango kingine 

kitakachopitishwa na Mkutano Mkuu. 

29.1 Kila Mwanachama atapewa kadi ya FOSA (ATM card) ambayo ataitumia kufanyia miamala mbalimbali 
inayomhusu.  

29.2 Mwanachama atatakiwa kuonyesha kadi yake wakati wowote anapofanya muamala. 

29.3 Endapo mwanachama atapoteza kadi ya FOSA atatakiwa kutoa taarifa kwenye Chama na kupatiwa kadi 

nyingine kwa kulipia kiasi cha shilingi elfu ishirini (20,000/-) au kiasi kingine kitakachoidhinishwa na 
Mkutano Mkuu. 

30.1 Mikopo itatolewa kwa Wanachama pekee kadri ya mahitaji yao kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Chama 
katika sera ya mikopo. 

30.2 Chama kitaanza kutoa mikopo kwa Wanachama baada ya kiwango cha chini cha hisa kufikiwa na kukusanya 
mtaji wa kutosha wa kukopeshana kutokana na Akiba na Hisa za hiari za Wanachama. 

30.3 Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya muda wa miezi mitatu (3) tangu kujiunga na Chama.  

30.4 Kila Mwanachama atafanyiwa maingizo ya mkopo wake kwenye mfumo wa elekitroniki yanayoonesha 
kiwango cha mkopo aliochukua na riba, marejesho (repayments) na kuonesha salio. 

30.5 Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila mwombaji na kuwasilishwa kwa taratibu za sera ya 
mikopo 

30.6 Bodi kupitia pendekezo la Kamati ya Mikopo inaweza kuunda Kamati ya Kitalaam ili kuongeza kina cha 
upembezi wa maombi ya mikopo. Muundo, kazi na wajibu wa Kamati ya Kitalaam utainishwa katika sera ya 

mikopo. 
30.7 Maombi yote ya mikopo ya Wanachama na Watendaji itaidhinishwa na Kamati ya Mikopo ama Kamati ya 

Kitalaam kulingana na kiwango cha ukasimishaji. Aidha mikopo ya Wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi 
itajadiliwa na Bodi ama kama itavyokuwa imekasiwa. Utoaji wa mikopo utazingatia taratibu, Sera ya Mikopo 

na Masharti ya Chama. 
30.8 Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama zilivyoainishwa kwenye Sera ya Mikopo. 

30.9 Mwanachama ataruhusiwa kupewa mkopo usiozidi asilimia 10 ya mtaji tete kama mkopo una dhamana ya 
kujitosheleza na asilimia 5 ya mtaji tete kama mkopo hauna dhamana ya kujitosheleza.  

30.10 Kamati ya Mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji na ufutaji wa madeni ya mikopo kuhusu Wanachama 

kwenye Bodi kila robo ya mwaka. 
30.11 Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zilizowekwa, pamoja na masharti na maazimio 

yatakayotolewa na Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo itaainisha dhamana kwa kila mkopo na masharti 
yatakayotumika katika ulipaji. 

30.12 Mali inayohamishika au isiyohamishika, itakayowekwa kama dhamana na mkopaji itakuwa chini ya umiliki 
wa Chama hadi hapo mkopo wote utakapokuwa umelipwa. 

30.13 Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo itapaswa kuhodhiwa na Chama   na kutunzwa vizuri 
katika kumbukumbu na kusajiliwa ili kukipa Chama uwezo wa kumiliki kisheria, kama italazimu  

30.14 Kamati ya Usimamizi itapaswa kutoa taarifa kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka kuhusu ufanisi wa shughuli 
za utoaji, ulipaji na urejeshaji wa madeni ya mikopo. 

30.15 Chama kinawajibika kuwasilisha taarifa za mikopo kila mwezi kwa mikopo mipya na inayoendelea kwenda 
“Credit Reference Bureau -CRB”. 

31. Kamati ya Usimamizi itasimamisha utoaji wa mikopo katika chama iwapo: -  

a) Mikopo chechefu inazidi asilimia 5% ya jumla ya mikopo iliyotolewa; na  
b) Bodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial and statistical reports) ndani ya muda 

unaotakiwa kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika, sheria ya Huduma ndogo za Fedha Kanuni 

za Vyama vya Ushirika, Masharti haya.  

SEHEMU YA SABA 

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA 

32.1 Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za fedha. 
32.2 Kanuni za Fedha za Chama zitaainisha kiwango cha fedha ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na 

kutunzwa kwenye ofisi za Chama kama fedha kichele pamoja na fedha za uendeshaji wa shughuli za FOSA. 
32.3 Fedha za Chama zitapokelewa kwa mlipaji kuwasilisha risiti halisi ya malipo ya benki au kwa njia ya 

mitandao ya simu au kuwasilisha fedha taslimu ofisini kulingana na taratibu zilizoainishwa katika kanuni za 

fedha.    

SEHEMU YA NANE 

MATENGO NA MGAO WA ZIADA 

33. Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake yatafanywa kwa kuzingatia Kanuni ya 68 ya Kanuni za 
Vyama vya Ushirika. 

34. Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na matumizi yake yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya 
Vyama vya Ushirika Na. 69 ya mwaka 2015 na taratibu kama ilivyo katika Sera ya Elimu na Mafunzo.  

35.1 Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada ya kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika mara 
baada ya kukidhi matakwa ya Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Huduma Ndogo ya Fedha za SACCOS ya mwaka 

2019 
35.2 Bila kuathiri sharti la 35(1), mgawanyo wa ziada halisi utakuwa kama ifuatavyo; -  

a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya ziada kwa mwaka zitapaswa kutengwa na 
kuwekwa katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza chama;  

b) Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano (15%) kitatengwa kwa ajili ya kukombolea mikopo 
mibaya na yenye mashaka;  

c) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya Mfuko wa Kukombolea Hisa na,  

d) Asilimia kumi (10%) itatengwa kwa ajili ya mfuko wa elimu na mafunzo.  
e) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu na 

kuidhinishwa na Mrajis kwa ajili ya shughuli zifuatazo: -   
i. Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa;   

ii. Gawio la ziada kwa wanachama;   
iii. Zawadi kwa Bodi na watumishi wa kujitolea;    

iv. Kuchangia mifuko ya maendeleo ambao kwa sasa ni 5% ya ziada baada halisi baada ya 
matengo ya kisheria;   

v. Kuchangia shughuli za hisani katika jamii; na   
vi. Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha 

Sheria ya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013. 
35.3 Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti dogo la (1) (d) hapo juu chama kitaanzisha na kutunisha 

Mfuko Maalumu kwa ajili ya kuchangia shughuli za hisani. 

35.4 Kwa madhumuni ya Akaunti maalum kwa ajili ya kuweka Fedha za matengo 

SEHEMU YA TISA 

MIKUTANO YA CHAMA 

36. Matawi ya Chama yatakuwa na Wawakilishi watakaochaguliwa katika Mkutano rasmi wa tawi, ambao kati 
yao ndiyo atapatikana Mwenyekiti na Katibu. Mwenyekiti ndiye msemaji mkuu wa tawi na Katibu ndiye 

mtendaji wa kazi za tawi, viongozi hao lazima wawe watumishi. 
37. Majukumu ya viongozi wa matawi ni kama ifuatavyo:     

A. MWENYEKITI WA TAWI    

Mwenyekiti wa tawi ni kiongozi mkuu na mwakilishi wa wanachama wote kwenye tawi. Mwenyekiti atachaguliwa na 
wanachama katika tawi. Ataongoza tawi kwa kipindi cha miaka mitatu (3) isipokuwa anaweza kuachishwa na 

wanachama kabla ya kipindi hicho na uchaguzi mwingine kufanyika endapo atakuwa na makosa au anakabiliwa na 

tuhuma. Atakuwa na majukumu yafuatayo: - 
i. Atakuwa msemaji mkuu wa tawi   

ii. Kuitisha na kuongoza vikao vya tawi   
iii. Kuhudhuria na kuwasilisha taarifa za tawi kwenye Mkutano Mkuu   

iv. Kuwasilisha mrejesho wa taarifa za Mkutano Mkuu kwenye tawi   
 

 



v. Kufanya kazi nyingine zitakazohitaji kusimamiwa kwa niaba ya Uongozi wa Chama.  

vi. Kuwasiliana na Meneja wa Chama kuhusiana na masuala mbalimbali ya Chama. 

B. KATIBU WA TAWI    
Katibu wa tawi atakuwa mtendaji mkuu wa tawi. Katibu atachaguliwa na wanachama katika tawi. Ataongoza tawi kwa 

kipindi cha miaka mitatu (3) isipokuwa anaweza kuachishwa na wanachama kabla ya kipindi hicho na uchaguzi 
mwingine kufanyika endapo atakuwa na makosa au anakabiliwa na tuhuma. Atakuwa na majukumu yafuatayo: - 

i. Kupokea barua zote zinazoingia katika tawi na kuzishughulikia.    
ii. Kuwa mwandishi mkuu wa kumbukumbu za vikao vyote vya tawi.   

iii. Kutayarisha mihutasari ya vikao vya tawi.    
iv. Kuandaa taarifa mbalimbali za tawi.   

v. Atasimamia utunzaji wa nyaraka na kumbukumbu zote za tawi.    

vi. Kuitisha vikao baada ya makubaliano na Mwenyekiti wa tawi.   
vii. Kuhamasisha wafanyakazi wasio wanachama kujiunga na Chama.   

viii. Kufanya kazi nyingine zozote kama itakavyoamriwa na tawi na viongozi makao makuu. 

C. WAWAKILISHI WA MATAWI KWENYE MKUTANO MKUU   
Wawakilishi wa matawi watahudhuria Mikutano mikuu ya Chama na watakuwa na jukumu la kuhamasisha 

wanachama wapya. Kazi za wawakilishi katika chama ni kama ifuatavyo: -   
i. Kuendesha Mikutano ya Wanachama wanao wawakilisha.   

ii. Kupokea na kupeleka maoni ya wanachama wanao wawakilisha katika Mkutano Mkuu wa Chama. 
iii. Kuhudhuria Mkutano Mkuu wa Chama na kushiriki kikamilifu.   

iv. Kusimamia utekelezaji wa malengo ya Chama kama yalivyoidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
v. Kufafanua kwa ufasaha kwa wanachama mabadiliko yaliyofanywa katika sera, na miongozo 

mbalimbali ya Chama.    
vi. Kupitia, kujadili na kupitisha mpango wa kazi wa Chama wa mwaka.  

vii. Kupitia, kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya mwaka.   
viii. Kuwahudumia wanachama.   

ix. Kuhamasisha wafanyakazi ambao sio wanachama kujiunga na Chama.  
x. Kusimamia ujazaji wa fomu za taarifa za Mwanachama kwa ajili ya kumbukumbu katika daftari la 

Mwanachama.   

xi. Kutoa taarifa katika ofisi ya Chama ya mambo mbalimbali yanayotokea katika tawi kwa wakati kwa 
hatua zaidi.    

xii. Kuhakikisha wanachama waliolipwa hisa zao katika tawi, wanakabidhi ‘share certificate’ kwa 
mwakilishi na irudishwe ofisini. 

D. WAWAKILISHI WILAYANI    

Chama katika ngazi ya wilaya kitakuwa na mwakilishi (ambaye simjumbe wa Mkutano Mkuu) na atachaguliwa 
kupitia uchaguzi wa matawi. Mwakilishi huyu atakuwa na kazi zifuatazo:   

i. Kuwahudumia wanachama   
ii. Kuhamasisha wafanyakazi ambao sio wanachama kujiunga na Chama.  

iii. Kusimamia ujazaji wa fomu za taarifa za mwanachama.   
iv. Kutoa taarifa katika ofisi ya Chama juu ya masuala mbalimbali yanahusu Chama kwa hatua zaidi.  

E. SIFA ZA MWAKILISHI    

i. Awe na elimu kuanzia kidaou cha nne na kuendelea;   
ii. Awe mwadilifu na mwaminifu;   

iii. Awe na uwezo wa kuongoza. 

F. WAJIBU WA WAWAKILISHI    
i. Kuwa kiungo katika Chama.   

ii. Kuwa watetezi wa wanachama na Chama.   
iii. Kutunza taswira ya Chama.   

iv. Kuunda timu moja na viongozi wa juu katika utendaji kazi wa Chama.  
v. Kujenga na kuimarisha mshikamano baina ya wanachama na viongozi.   

vi. Kuwashauri wa viongozi wa Chama.   
vii. Kuwa mfano bora.   

viii. Kujua taratibu zinazotakiwa katika kulipa mafao, madai mbalimbali ya wanachama.  

ix. Kurejesha mabaki ya fedha za masurufu ( Imprest) iliyotolewa kuendesha vikao katika tawi. 
38. Kutakuwepo na vikao vya Matawi viwili kabla na baada ya Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Chama kufanyika.  

I. Kikao cha Maandalizi ya Mkutano Mkuu   
a) Kikao hiki kitafanyika mwezi mmoja au miwili kabla ya Mkutano Mkuu wa mwaka. 

b) Kikao hiki kitajadili mambo yafuatayo: -   
i. Kuthibitisha (akidi) mahudhurio   

ii. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa mkutano wa tawi uliopita.   
iii. Kujadili masuala mbalimbali yanayohusu maendeleo ya Chama na kutoa maoni ya 

namna bora ya uendeshaji wa shughuli za Chama. 
iv. Kuandaa dondoo za kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu. 

v. Kuchagua wawakilishi ambao watahudhuria Mikutano mikuu ya Chama kwa niaba yao. 
Uchaguzi utaratibiwa na viongozi wa Chama. 

II. Kikao cha Mrejesho   

a) Kikao hiki kitafanyika mwezi mmoja au miwili baada ya Mkutano Mkuu wa mwaka. 
b) Kikao hiki kitajadili mambo yafuatayo: -   

i. Kuthibitisha (akidi) mahudhurio   
ii. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa mkutano wa tawi uliopita.   

iii. kupokea taarifa kutoka kwa wawakilishi juu ya maamuzi mbalimbali yaliyofikiwa na 
Mkutano Mkuu. 

39. Wajumbe wa Mkutano Mkuu watakuwa ni: -   
i. Wawakilishi wa Wanachama watakaochaguliwa kutoka kwenye Matawi kwa kutumia uwiano wa 

Mwakilishi mmoja kwa Wanachama hamsini (1:50)  
ii. Wawakilishi kutoka Taasisi zilizoainishwa kwenye matlaba moja (common bond), na 

iii. Wawakilishi wa Wanachama walioko kwenye Matawi yaliyojitenga   
iv. Wanachama wanaotokana na Wenza na Watoto wa Wanachama pamoja na Watumishi wa Taasisi na 

Mashirika binafsi wanajumuishwa kwenye Matawi yao katika upatikanaji wa Wawakilishi katika shar ti 
na. 39(i)   

N.B: Idadi ya wawakilishi haitazidi 150   

40.1 Mkutano Mkuu wa Wanachama utakuwa na mamlaka ya juu katika kuamua, kuongoza na kusimamia shughuli 
zote za maendeleo ya Chama. 

40.2 Madaraka ya juu ya Chama yatakuwa mikononi mwa wanachama waliohudhuria na kupiga kura katika 
Mikutano Mikuu. 

40.3 Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu ambayo ni mkutano Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa Kawaida 
na Mkutano Mkuu Maalum. 

41.1 Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika ndani ya miezi tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha 
wa chama uliotangulia. 

41.2 Kwa kuzingatia Kanuni ya 42 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015, masuala yatakayofanyika 
katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni pamoja na: -   

a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita;    
b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au waliosimamishwa uanachama;  

c) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya ukaguzi Menejimenti pamoja na taarifa ya 

ukaguzi ya Mrajis;  
  

d) Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti, Kamati ya Mikopo na Kamati ya Usimamizi;  

e) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake 
pamoja na Masharti haya;  

f) Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa biashara wa chama na program ya utekelezaji 
na kutathimini utekelezaji wake;  

g) Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango mbalimbali;    
h) Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za chama kwa mwaka unaofuata;  

i) Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa Bodi na watumishi wanaojitolea kadiri 

itakavyoonekana inafaa;   
j) Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya chama kwa mwaka unaofuata;  

k) Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka unaofuata;    
l) Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida juu ya Akiba na Amana;   

m) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama;   
n) Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama; na   

o) Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya chama.   
42.1 Chama kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa Kawaida angalau mara moja kwa mwaka. 

42.2 Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu wa Kawaida ni pamoja na: -  
a) Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita;    

b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya Chama inayohamishika au isiyohamishika 
inayozidi thamani ya shilingi milioni tano (Tsh. 5,000,000/=)  

c) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya kufanya hivyo;  
d) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;    

e) Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika;    

f) Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama;   
g) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za kinidhamu kwa wanachama wakorofi;  

h) Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na wa Kamati ya Usimamizi;   
i) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika vyama na Taasisi nyingine zinazohusika na 

maendeleo ya chama;   
j) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini shughuli za utendaji ili kuleta ufanisi;  

k) Kujadili na kutathimini uwezekano wa kuomba leseni kwa mujibu wa Kanuni ya SACCOS 
l) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya Chama.   

42.3 Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya Mkutano Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na 
kujadiliwa pamoja na mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka katika Mkutano Mkuu wa Mwaka. 

43.1 Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati wowote unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na:  
a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote aliyeidhinishwa naye;   

b) Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya 

wanachama wote ambayo yatapaswa yafafanue jambo litakalozungumzwa, yawekwe saini au alama 
ya dole gumba na waombaji, yaambatishwe na nakala za vitambulisho vya waombaji na nakala ya 

maombi hayo yatumwe kwa Afisa Ushirika wa Wilaya, Mrajis Msaidizi wa Mkoa na Mrajis; na 
c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi.   

43.2 Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na wanachama au Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja tu. 
43.3 Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au Afisa aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis 

mwenyewe au mwakilishi wake na utaelekeza mambo atakayoyawasilisha. 
44.1 Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana tarehe, saa na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na 

mambo yatakayojadiliwa na itapaswa kubandikwa katika ofisi ya Chama na kwenye mbao za matangazo.  
44.2 Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za mawasiliano kama simu, barua pepe, Runinga au 

matangazo ya redio katika kuhakikisha notisi ya Mkutano Mkuu inawafikia wajumbe wa mkutano mkuu kwa 
wakati. 

44.3 Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa: -   
i. Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa Kawaida siyo chini ya siku ishirini na moja (21) 

kabla ya tarehe ya kufanyika mkutano;  

ii. Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini ya siku saba (7). 
iii. Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na (ii) hapo juu itapaswa kuambatanishwa na ajenda 

za mkutano na nyaraka au makabrasha yenye taarifa zitakazojadiliwa katika mkutano huo.  
45.1 Akidi katika Mikutano Mikuu yote, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si chini 

ya nusu (1/2) ya wanachama wote au wanachama mia moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote iliyo ndogo.  
45.2 Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika mikutano mikuu ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita 

muda wa saa moja wa kusubiri tangu muda uliopangwa kuanza kwa Mkutano, Mwenyekiti wa Bodi 
ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku saba na utakapoitishwa tena masuala yatakayojadiliwa 

yatakuwa yale ya mkutano ulioahirishwa. 
45.3 Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada ya siku saba na akidi haikutimia baada ya kupita 

muda wa kusubiri uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo utafutwa na taarifa kupelekwa kwa Mrajis.  
45.4 Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au mwakilishi wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata 

kama akidi haijatimia na maazimio yatakayopitishwa katika mkutano huo yatakuwa halali.  

46. Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na 
Wanachama katika kila Mkutano Mkuu na atahudumu kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 40 ya kanuni za 

Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.   
i. Tangazo la nafasi ya Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu itatolewa sambamba na tangazo la Mkutano Mkuu 

husika   
ii. Wanachama wenye sifa wataomba kwa kujaza fomu zinazopatikana katika ofisi za Chama ndani ya 

masaa ya kazi   
iii. Fomu zitarejeshwa kwenye ofisi za Chama siku mbili (2) kabla ya Mkutano Mkuu  

iv. Fomu zilizokidhi vigezo hususani vya Mwanachama Mgombea kuwa amekamilisha kulipia mafungu ya 
hisa zake, asiwe na madeni yasiyolipika kwenye Chama na awe amehudhulia angalau Mikutano Mikuu 

miwili (2) zitakabidhiwa kwa Afisa Msimamizi wa Uchaguzi (Afisa Ushirika) siku ya Mkutano Mkuu  
v. Wanachama watapigia kura majina yaliorudi kwa mujibu wa sharti la 46( iv). Kura zitapigwa kwa 

mfumo wa kunyoosha mkono  
vi. Posho ya Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu itaelekezwa katika Sera ya Fedha na Uhasibu pamoja na 

kupangwa kila mwaka katika makisio ya mapato na matumizi    

vii. Bila kuathiri masharti la 46(i-v), endapo hakutakuwa na Mwanachama aliyeomba nafasi ya 
Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, Afisa Msimamizi wa Uchaguzi atauomba Mkutano Mkuu kupendekeza 

majina wakati wa Mkutano husika na uchaguzi kufanywa kwa mfumo wa sharti la 46( v).  
47.1 Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti ya uanachama kama ilivyo katika masharti haya atakuwa 

na kura moja katika Mkutano Mkuu wa Chama na hakutakuwa na kura ya uwakilishi (Wawakilishi katika 
Mkutano MKuu hawatakiwi kukasimu haki yao ya kupiga kura kwa mtu yeyote). 

47.2 Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura ya kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri 
itahitajika na kuungwa mkono na Wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria kwenye 

Mkutano huo; 
47.3 Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa na endapo kura zitalingana jambo hilo litar udiwa 

kupigiwa kura au kusubiri mkutano utakaofuata. 
48.1 Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa 

na kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada ya kuthibitishwa katika mkutano unaofuata kumbukumbu hizo 

zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za mikutano.  
48.2 Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma nakala ya muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku 

thelathini tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika. 

 



SEHEMU YA KUMI 

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA AJIRA 
49.1 Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo itakuwa na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi 

tisa (9) akiwemo Mwenyekiti na Makamu wake wanaochaguliwa kutoka miongoni mwa Wawakilishi wa 
Mkutano Mkuu. 

49.2 Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano Mkuu unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa 
Bodi ya Uongozi kwa kuzingatia mahitaji ya shughuli za Chama kwa wakati uliopo.  

49.3 Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama watachaguliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 68 
cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013.  

49.4 Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika nafasi hiyo kwa awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu 
na wanaweza kuchaguliwa kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya kipindi cha miaka mitatu na baada ya 

hapo hawataruhusiwa kugombea kwa awamu nyingine moja itakayofuatia. 
49.5 Kwa mujibu wa sharti hili, Viongozi wa Bodi watatokana na kundi la Wanachama ambao ni Watumishi wa 

TANESCO na Kampuni zake Tanzu tu 

49.6 Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa 
Wajumbe wa Bodi. 

49.7 Baada ya Wajumbe wa Bodi kuchaguliwa sharti wapate mafunzo yatakayowawezesha kutekeleza majukumu 
yao kwa ufanisi. 

49.8 Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa Bodi wanapaswa kujaza fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo. 
Mjumbe wa Bodi ambae hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda kinyume cha maadili ya uongozi kulingana 

sheria Na. 6 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013.  
50. Mjumbe wa Bodi ya Chama atakoma kuwa mjumbe, endapo: -   

a) Ameacha kuwa Mwanachama wa Chama;   
b) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na daktari wa hospitali inayotambulika kisheria;  

c) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi;    
d) Kifo;   

e) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli zinazofanywa na chama.   
f) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa mkono na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 

wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;   

g) Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu mfululizo bila sababu za msingi; na 
h) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013.  

51.1 Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa mwaka na pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya 
vikao vya dharura viwili.  

51.2 Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi 
wa Mkoa. 

51.3 Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao 
hicho na iwapo wote wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi mwingine yeyote kati ya 

waliohudhuria atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao hicho. 
51.4 Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe waliohudhuria watakuwa nusu ya wajumbe wote.  

51.5 Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama vile kukutana kwa njia ya elektroniki (video conference, etc.) 
kukutana kufikia maamuzi. 

51.6 Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo kura zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya 

ziada.   
52. Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa 

na kusainiwa na Katibu na baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, kumbukumbu hizo zitasainiwa 
na Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za vikao vya Bodi.  

53.1 Kwa kuzingatia Kanuni ya 51 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015, Bodi ya Uongozi itakuwa na wajibu wa 
kusimamia shughuli za kila siku za chama. 

53.2 Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya chama itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: - 
i. Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa zinaendeshwa ipasavyo;  

ii. Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano Mkuu;    
iii. Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na kwa wakati;    

iv. Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na kumbukumbu za mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao 
vya Bodi;   

v. Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na inatumika ipasavyo;   
vi. Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya, kujiuzulu wanachama, kusimamishwa 

uanachama na kusimamishwa kwa wajumbe wa Bodi na kuwasilisha masuala hayo kwenye Mkutano 

Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho;  
vii. Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha 

madhumuni ya chama.  
viii. Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya hali ya uchumi na maendeleo ya chama 

pamoja na hesabu ya mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka uliopita na makisio 
ya mapato na matumizi kwa mwaka unaofuata;    

ix. Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na Kamati ya Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na 
mapendekezo yaliyotolewa kikamilifu na kwa wakati;   

x. Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo kutoka kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa 
Kamati ya Mikopo na Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;   

xi. Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi katika Kamati ya Mikopo na mjumbe 
aliyeteuliwa atashika nafasi hiyo mpaka Mkutano Mkuu mwingine unaofuata ambapo nafasi 

iliyoachwa wazi itajazwa kwa kupigiwa kura au kwa uthibitisho;   

xii. kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya chama na kuhakikisha kuwa hatua 
zinachukuliwa kutokana na Taarifa ya ukaguzi; 

xiii. kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia Masharti haya, taratibu, mikataba na 
miongozo mbalimbali;   

xiv. kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote za chama zinatunzwa katika benki;  
xv. kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika; 

xvi. kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na programu ya utekelezaji wake;   
xvii. kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika mashitaka yoyote;   

xviii. kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa 
usalama;   

xix. kuteua watia saini kwenye hundi za chama;   
xx. kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha kutenda shughuli za Chama wakiwemo Meneja, 

Mhasibu Hazina au watumishi wengine miongoni mwa wanachama au nje ya wanachama ambao 
wataendesha shughuli za kila siku za chama;   

xxi. kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya Chama kwa kuzingatia kanuni ya 76 ya Kanuni za Vyama 

vya Ushirika za mwaka 2015;  
xxii. kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama walivyoahidi na kuwachukulia hatua za 

kisheria wakopaji wasio waaminifu;   
xxiii. kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa;  

xxiv. kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au viwango vya riba au masharti ya ulipaji mikopo 
au mgawanyo wa mikopo (amortization);   

xxv. kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale itakapobidi na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu 
kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;  

xxvi. Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa;  
 

xxvii. kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa kumtaka Meneja/Katibu kutoa taarifa ya 

matokeo ya uendeshaji wa shughuli za chama;  
xxviii. kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama;    

xxix. kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na 
kutolewa maamuzi;   

xxx. kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni lazima katika kutimiza madhumuni ya chama 
kwa kuzingatia Sheria za nchi.  

xxxi. Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama itakavyoelekezwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika. 

54. Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: -   
a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama;   

b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao vya Bodi kwa kuzingatia Sheria ya 
Vyama vya Ushirika, 2013, Kanuni zake na Masharti haya;   

c) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi;   
d) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni pamoja na zinazohitaji kuwekwa lakiri 

na/au muhuri wa Chama;  
e) Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa vinginevyo na Bodi au Mkutano Mkuu wa 

wanachama.   
55. Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za Mwenyekiti endapo Mwenyekiti hatakuwepo. 

56. Mjumbe wa Bodi na wa Kamati ya Usimamizi lazima awe na sifa zifuatazo: -  
i. Awe na elimu ya angalau kidato cha nne;   

ii. Awe mwadilifu na mwaminifu;   
iii. Awe na uwezo wa kuongoza;   

iv. Awe ametimiza matakwa ya sharti la 28 (1) (b) na 28 (2) la Masharti haya kuhusu ulipaji wa hisa; 

v. Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya Chama cha Ushirika;   
vi. Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia vizuri shughuli za chama na kikapata 

hasara;   
vii. Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.   

viii. Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha ushirika;   
ix. Asiwe na tabia ya kulaza madeni; na   

x. Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya Vyama vya Ushirika na sheria ya Taasisi 
Ndogo za Fedha na Kanuni zake.  

xi. Awe amekamilisha hisa za msingi na awe anaweka akiba yake kila mwezi   
xii. Asikope nje ya Chama labda endapo kama Chama kimeshindwa kukidhi mahitaji yake ya Fedha.  

xiii. Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za Chama.   
57.1 Bodi ya Chama kwa kushauriana na Mrajis, Mrajis Msaidizi au Afisa Ushirika wa Wilaya itaajiri mtu mwenye 

sifa ya kuwa Meneja wa chama ambaye atawajibika kwa bodi ya uongozi wa Chama. 

57.2 Meneja/Katibu wa Chama atakuwa ndiye msimamiaji wa shughuli zote za chama za kila siku kulingana na 
miongozo itakayotolewa na Bodi na ni pia atakuwa Katibu wa Vikao vya Bodi.  

57.3 Majukumu ya Meneja wa chama ni kama ifuatavyo: -   
a) kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya 

Ushirika, Masharti haya, Kanuni na Sera mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza utekelezaji wa 
shughuli za chama;   

b) kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo madhubuti na inawezesha mawasiliano;  
c) kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka 

na program ya utekelezaji;    
d) kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa;    

e) kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, hususan mafunzo na uendelezaji wa 
rasilimali watu;   

f) kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kuiwakilisha Chama katika shughuli na uingiaji wa mikataba; 
g) kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na   hesabu zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi 

kwa wakati;   

h) kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa ya mikopo iliyochelewa zimeandaliwa 
kwa usahihi na wakati;  

i) kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo zinaeleza hali ya kifedha ya Chama 
ikianisha mizania, hesabu ya mapato na matumizi, taarifa ya mikopo iliyochelewa, bajeti ya mwaka, 

mwenendo wa chama na uwiano wake;   
j) kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango vilivyowekwa na Bodi na kutia saini 

kwenye nyaraka zinaruhusu utoaji fedha za chama kwa kuzingatia ukomo ulioainishwa kwenye sera 
za chama;   

k) kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na gharama nyingine kwa bidhaa na huduma 
zitakazotolewa;   

l) kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika na zinazoweza kutumika kudhamini mikopo;  
m) kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya mikopo, uchukuaji wa akiba na 

gharama za uendeshaji;    

n) kusimamia ufunguwaji na uendeshwaji wa akaunti;   
o) kuajiri na kuwafukuza kazi watumishi walioko katika mamlaka yake, na baadae kuidhinishwa na bodi, 

kulipa stahili za watumishi kama zitakavyoidhinishwa na Mkutano Mkuu, kuwatuza na kuwapandisha 
vyeo watumishi au kuwachukulia hatua za kinidhamu watumishi wakosaji kwa kuzingatia sera ya 

utumishi;   
p) kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda muafaka;   

q) kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za Wakaguzi wa Ndani na wa Nje na taarifa 
za kiuchunguzi zinazotolewa na mamlaka husika; na    

r) kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya Bodi.   
58.1 Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Chama ambayo itakuwa na wajumbe wasiozidi watatu (3) 

watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu na hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa Wajumbe wa Bodi, au Wajumbe 
wa Kamati ya Mikopo au waajiriwa wa chama. Kamati hii itawajibika kwa wanachama. 

58.2 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu katika nafasi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na 
wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.  

58.3 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua Mwenyekiti na Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu 

atatunza kumbukumbu zote za vikao vya Kamati ya Usimamizi.  
58.4 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watatokana na kundi la Wanachama ambao ni Walimu wa Manispaa ya 

Bukoba   
59. Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo: -   

a) Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa kumbukumbu za hesabu;   
b) Kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi;    

c) Kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji na udhibiti wa ndani na kufanya 
ufuatiliaji wa utekelezaji wake;   

d) Kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu 
wa mwaka kama Mkaguzi wa nje hataweza kufanya hivyo;   

e) Kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaofuata 
endapo sio COASCO;   

f) Kusimamia fedha na mali zote za Chama kwa niaba ya Wanachama.  

g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama   
h) Kufanya ukaguzi wa ndani angalau mara nne (4) kwa mwaka  

  



i) Kuishauri Bodi kusimamisha huduma za utaoji mikopo endapo uwiano wa mikopo iliyoko kwenye 

hatari na mikopo yote unazidi 5%  
j) Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na kushauri Mkutano Mkuu ipasavyo; na 

k) kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na sheria nyingine 
pamoja na kanuni zake.  

60.1 Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe watatu, ambao watachaguliwa na Mkutano Mkuu 
wa Mwaka au watateuliwa na Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi ya Uongozi na watapaswa kuwa 

na sifa zifuatazo: -   

a) uzoefu katika masuala ya mikopo;   
b) uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha za mwanachama;   

c) ufahamu kuhusu uanachama;na   
d) ufahamu na uelewa wa shughuli za eneo husika  na mazingira ya kiuchumi.  

60.2 Pamoja na kuwa na Kamati ya Mikopo, endapo Bodi inahitaji kuongeza kina cha upembuzi wa maombi ya 
mikopo, Bodi inaweza kuunda Kamati ya Kitalaam. Pamoja na kuwa na Kamati ya Kitalaam, bado mamlaka 

ya kuidhinisha mikopo yatabaki katika Kamati ya Mikopo.   
60.3 Kamati ya Kitalaam itakuwa na Wajumbe watano (5) ambao ni; Meneja, Mkuu wa Idara ya Uendeshaj, 

Mhasibu Mkuu, Afisa TEHAMA na Afisa Mikopo Mwandamiziwa. 
60.4 Mtiririko wa kazi: Mkopo utaanzia kwa Afisa Mikopo kwenda kwa Meneja kwenda Kamati ya Kitalaam na 

baadaye kwenda kuidhinishwa kwenye Kamati ya Mikopo ama Bodi nzima kulingana na kiwango cha Mkopo 
ama kama ni Mkopo wa Kiongozi.  

60.5 Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha sehemu au mamlaka yake yote ya uidhinishaji wa mikopo kwa 
kamati ya kitaalam ya mikopo  

60.6 Pale ambapo mamlaka ya uidhinishaji wa mikopo yamekasimishwa kwa Kamati ya Kitaalamu ya mikopo, 

Kamati hiyo itapaswa kuandaa muhtasari wa shughuli zake zote zinazohusu mikopo na kuiwasilisha kwenye 
vikao vya Bodi vya kawaida. 

61.1 Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:-   
a) kukutana mara 2 au zaidi kwa mwezi (kwa kuzingatia ukubwa wa shughuli zake kwa ajili ya kupitia 

na kutoa maamuzi, ila isipungue kikao kimoja kwa kila robo mwaka na maamuzi yatafanywa kwa 
wingi wa kura za Wajumbe wa Kamati na yatawekwa kama kumbukumbu ya kikao;)  

b) kutoa ushauri kwa wanachama kuhusu ukopaji na matumizi ya mikopo kwa busara;   
c) kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea maamuzi kwa kuzingatia kikomo cha mamlaka 

ya Kamati na sera ya mikopo;  
d) kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila mkopo na kwamba Chama inakuwa na 

udhibiti wa dhamana husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa;   
e) kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho kwenye vigezo na masharti ya mkopo 

ilimradi tu marekebisho hayo yanalandana na sera ya mikopo ya Chama;   

f) kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa;   
g) kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango kidogo kama mahitaji na masharti ya mkopo 

yako sawa, iwapo fedha zilizopo hazitoshelezi kukidhi maombi yote ya mikopo yaliyowasilishwa; na 
h) kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake. 

61.2 Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu Kamati ya Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo 
yataainishwa kwenye sera ya mikopo. 

61.3 Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu kuidhinisha maombi ya mkopo wake mwenyewe. 
62. Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale vitakapokuwa na mahudhurio ya wajumbe wasiopungua 

wawili (2). 
63. Mwanachama anaweza kukata rufaa kwa maandishi, dhidi ya maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Kitaalamu 

kwa Kamati ya Mikopo na maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo kwa Bodi ya Uongozi ambayo maamuzi 
yake yatakuwa ya mwisho. 

64.1 Chama kitaajiri au kuazima (outsource) watumishi wenye ujuzi unaotakiwa katika kutekeleza kazi za Chama 
ambazo ni pamoja na: - 

a) Menejimenti na utawala.   

b) Uhasibu/uandishi wa vitabu vya hesabu.   
c) Kutoa na kufuatilia mikopo.   

d) Masoko   
e) TEHAMA   

f) Hatari na Matakwa ya Sheria   
g) Ukaguzi wa Ndani   

h) Kazi za muda maalumu.   
64.2 Watumishi wanaoweza kuajiriwa au kuazimwa ni pamoja na Meneja, Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani, Afisa 

Mikopo, Wanasheria, Madalali au watu wengine kadri itakavyohitajika.   
65. Chama kitakuwa na Mkaguzi wa Ndani au idadi ya Wakaguzi wa Ndani kwa ajili ya kuongeza udhibiti wa ndani 

na atawajibika kwa Bodi. Bodi ina mamlaka ya kuamua kuajiri ama kuazima (hire) mtu kwa ajili ya nafasi ya 
Mkaguzi wa Ndani. Taratibu nyinginezo juu ya Mkaguzi wa Ndani ni kama zilivyoainshwa katika Kanuni ya 54 

– 57 za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019.  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA 
66. Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika 

Na. 51 (n) ya mwaka 2015. Miongozo hiyo ni pamoja na:   
i. Sera ya Mikopo 

ii. Sera ya uhifadhi kumbukumbu 

iii. Sera ya Ukwasi 
iv. Sera ya uhamasishaji Hisa na Akiba 

v. Sera ya Uwekezaji 
vi. Mwongozo wa udhibiti wa majanga  

vii. Sera ya udhibiti wa ndani 
viii. Sera ya utumishi 

ix. Kanuni za fedha 
x. Mpango mkakati na mpango kazi  

xi. Na Sera nyinginezo kulingana na mahitaji ya wakati husika kwa mujibu wa Kanuni Na. 24(4) za  
xii. Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) 2019  

 
 

 
 

 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA 
67. Chama kinaweza kufutwa: -   

i. Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika   
ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3/4) ya wanachama wote; na 

iii. Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu ya idadi ya chini inayokubalika kisheria.  
iv. Chama kushindwa kujiendesha miezi sita mfululizo.   

68.1 Ufilisi wa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu kama ulivyoainishwa chini ya Sheria. 
68.2 Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na kuwa amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha 

za Chama zitagawiwa kwa waliokuwa Wanachama wa Chama wakati wa kufutwa kwake kwa uwiano ulio 

sawa.  

SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 

69. Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi wa Chama watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu 
zote za maisha ya mwanachama binafsi, isipokuwa masuala ya utoaji na ukusanyaji wa mikopo ambayo 

Bodi inaweza kuchukua hatua zozote za lazima dhidi ya wanachama. 
70. Mwenyekiti ndie atakuwa msemaji wa Chama na anaweza kukasimu mamlaka yake kama atakavyoona 

inafaa   
71. Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri ambayo itatunzwa na Meneja wa Chama na itaifadhiwa 

kwenye kasiki la Chama. Lakiri ya Chama itatumika katika mikataba ya Chama. 
72.1 Chama inaweza kuungana na Chama kingine cha ushirika kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au 

kuungana na kampuni au taasisi nyingine isiyo ya ushirika kuanzisha Ubia wa Pamoja. 

72.2 Chama kinaweza kuungana na Vyama vingine na kuunda Chama Kikuu cha Ushirika.  
73. Chama itakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa mali na fedha kwa kukata bima toshelevu.  

74. Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Kifungu cha 53 cha Sheria ya 
Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013 na Kanuni zake na hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapoidhinishwa 

na Mkutano Mkuu na kusajiliwa na Mrajis.   
75.1 Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama kati ya wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au 

kati ya mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote, au kati ya Chama na Chama cha 
Ushirika kingine au Mtoa Huduma utasuluhishwa kwa njia ya amani kupitia majadiliano au maridhiano.  

75.2 Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) haujasuluhishwa kwa amani ndani ya siku 30, mgogoro huo 
utapelekwa kwa Mrajis kwa usuluhishi kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni 

ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.  
75.3 Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la (2) kunaweza kufanywa na Bodi au kwa azimio la Mkutano 

Mkuu au na mhusika yeyote katika mgogoro au na mwanachama yeyote wa Chama kama mgogoro 

unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha na Chama. 
75.4 Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti dogo la (3), mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya 

marejeo kwa ajili ya mlalamikiwa. 
75.5 Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), Mrajis ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala 

kwa mlalamikiwa na wahusika wote ambao kwa maoni yake mgogoro huo unawahusu. 
75.6 Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika sharti dogo la (5), mlalamikiwa atapaswa ndani ya siku kumi 

na tano tokea tarehe ya kupokea, kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis.  
75.7 Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada ya hatua ya sharti dogo la (6) zitafanyika kwa kuzingatia 

Kanuni ya 83 ya Vyama ya Ushirika 2015.   
76. Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya, suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama 

vya Ushirika kwa ajili ya maamuzi. 
77. Chama kitaandaa sera, miongozo na taratibu za ndani kwa ajili ya kukinga, kubaini na kutoa taarifa dhidi 

ya vitendo vya utakatishaji wa fedha kama inavyoelekezwa kwenye Kifungu cha 49 cha Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha, 2018. 

78. Chama kitakuwa na Sera ya Ulinzi wa Mlaji ili kuweka wazi upatikanaji wa huduma zitolewazo na Chama na 

kuweka utaratibu wa kushughulikia malalamiko yatakayo jitokeza. TANESCO SACCOS Ltd itazingatia misingi 
yote ya ulinzi kwa Mlaji. 

79. Chama kitakuwa na leseni daraja” B” kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika ya kufanya biashara ya 
huduma ndogo za fedha. 

80. Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wa zamani na wasasa kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo 
wa upashanaji wa taarifa za wakopaji (Credit Reference Bureau) kwa mujibu wa Kanuni ya 83 ya Huduma 

Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019. 
81. TANESCO SACCOS Ltd itaendelea kuwekeza katika matumizi ya Mifumo ya TEHAMA ili kuongeza tija na ufanisi 

katika utoaji huduma kwa Wanachama.      
Masharti haya yameandaliwa na kupitishwa na Bodi ya TANESCO Savings and Credit Co-operative Society Limited 

iliyokasimiwa madaraka ya Mkutano Mkuu wa Wanachama wote kwa Barua ya Mrajis Msaizi ya tarehe 09 Juni 2020 
yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/40/22 na yataanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis. 

   

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 



CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO 

KANUNI NA MASHARTI YA FOSA 

1. MAWANDA NA MATUMIZI 

Kanuni na masharti haya yanaunda mkataba kati ya mteja na TANESCO SACCOS. Mteja ataomba kwa TANESCO 
SACCOS kwa kutumia fomu hii iliyotolewa kwa kuendesha akaunti na kutumia huduma zinazohusiana. Kwa kuomnba 

kufungua akaunti, mteja anatakiwa kusoma, kuelewa na kukubali kanuni na masharti haya. Kwa nyongeza, kanuni 
na masharti mahususi yoyote yanayohusika na ada zilizowekwa katika mwongozo na ushuru vitatumika. Katika hali 

ya mwingiliano wowote kati ya kanui na masharti na kanuni mahususi na zinazohusian na bidhaa maalumu yeyote 

au akaunti, kanuni na masharti mahususi yanayohusika vitatumika 

2. FASILI 

Katika kanuni na masharti haya, maneno na kauli zitakua na maana zilizoelezwa hapa chini isipokua kama itaelezwa 
vinginevyo ‘AKAUNTI’ ina maana akaunti iliyofunguliwa na kuendelezwa kwa mujibu wa maelezo ya upande wa pili 

na akaunti nyingine yoyote iliyofunguliwa na mteja TANESCO SACCOS.  
ATM ina maana mashine inayojiendesha yenyewe ‘TANESCO SACCOS’ ina maana Chama cha ushirika wa akiba na 

mikopo cha TANESCO ikiwa na ofisi yake ya usajili Dar Es Salaam. 
’Kadi’ ina maana kadi ya elektroniki ya kutolea fedha inayotolewa na TANESCO SACCOS na maombi na kwa jina la 

mtu aliyeandikwa kwenye kadi kwa matumizi yanayohusiana na huduma za kadi ya kutolea fedha zinazotolewa 
‘Mwenye kadi’ ina maana mtu ambaye kadi yake inapaswa kutolewa fedha kulingana na kumbukumbu za kadi na 

kwa yule aliyepewa kadi. Majina yao pia yanaandikwa kwenye kadi na wanakubali kufata kanuni na masharti kama 
yatakavyobadilika mara kwa mara 

‘Mteja’ ina maana mtu yeyote mwenye akaunti TANESCO SACCOS. ‘Huduma’ ina maana huduma zinazotolewa na 
TANESCO SACCOS zinazohusiana na hasa zaidi zilizoelezwa katika masharti haya.  

‘Pin’ ina maana namba ya utambulisho binafsi inayochaguliwa na mwenye kadi kwa ajili ya matumizi ya kadi yake.  

3. UFAFANUZI 

a) Marejeo yote yaliyo katika umoja yanajumuisha wingi na vivyo hivyo kinyume chake na neno “kujumuisha” 
linapaswa kutafsiriwa kama “bila ya kikomo”. 

b) Neno linalomaanisha jinsia yeyote linajumuisha jinsia nyingine.  

c) Marejesho kwa sheria yeyote ya kampuni, sheria au sheria nyingine yanajumuisha kanuni zote za hati nyingine 
na uunganishaji wote, marekebisho, utungaji upya au ubadilishajiwa sheria kwa wakati inapokua katika 

utekelezaji. 
d) Vichwa vya habari vyote, uchapaji kwa herufi nzito na italiki (kama upo) vimeingizwa kwa ajili ya kurahisisha 

marejeo. 

4. MAREKEBISHO YA KANUNI NA MASHARTI 
TANESCO SACCOS   itakua na uamuzi wa mwisho wa kurekebisha au kuongeza kanuni na masharti yeyote mahususi 

(ikiwa ni pamoja na viwango vya riba na gharama zozote za TANESCO SACCOS) wakati wowote. Mteja 
atafahamishwa kuhusiana na mabadiliko yeyote kwa namna itakayoamuliwa na TANESCO SACCOS 

5. KUFUNGUA AKAUNTI.  

5.1 kumbukumbu za kutoa Ili kufungua akaunti TANESCO SACCOS, waombaji lazima 
i. wajaze fomu inayohusika na maombi inayotolewa na TANESCO SACCOS ili kuwe na majibu sahihi na ya kina 

kwa maswali yote yanayoulizwa na TANESCO SACCOS 
ii. waambatanishe nyaraka zote zilizotajwa katika fomu hiyo ya maombi; na 
iii. watoe taarifa nyingine zote kama hizo au nyaraka zitakazoombwa na TANESCO SACCOS 

5.2 Mwombaji lazima athibishwe na mtu wa tatu anayeaminika, ambae utambulisho wake utakubaliwa na TANESCO 
SACCOS kabla, na TANESCO SACCOS ina haki ya kutafuta na kuchukua kumbukumbu kwa waombaji hao. 

5.3 TANESCO SACCOS inapopokea maombi ya kufungua akaunti na baada ya hapo wakati wowote inaweza kuuliza 

kuhusu kumbukumbu za mkopo kwa mteja na mashirika ya mkopo au watu wengine kama TANESCO SACCOS itaona 
ni muhimu au inafaa 

5.4 Ni pale tu TANESCO SACCOS itakapothibitisha kwa mteja kuhusu mafanikio ya utambulisho wake na kurekodi 
data zake TANESCO SACCOS itafungua akaunti kwa ajili ya mteja. 

 5.5 Pale mteja atakapotoa maombi ya maandishi kwa TANESCO SACCOS, TANESCO SACCOS inaweza (lakini 

haitalazimishwa) kutoa taarifa kwa mashirika ya mikopo na taasisi nyingine kwa kuzingatia uendeshaji wa akaunti 

yeyote ya mteja kwa TANESCO SACCOS haitaingia deni kwa kufanya ivyo. 

6. WATIA SAINI WALIOIDHINISHWA 

Mteja atatoa sampuli ya saini za wateja   na maelezo ya watia saini walioidhinishwa (na atahakikisha kwamba mtia 
saini yoyote aliyeidhinishwa anatoa sampuli ya saini), kama na wakati atakapohitajiwa kufanya hivyo na TANESCO 

SACCOS. 

7. UTUNZAJI SALAMA 

Mteja pekee atawajibika na utunzaji salama wa taarifa za akaunti, cheti cha taarifa za Salio, kadi, PIN na vitu vingine 
kama hivyo vinavyohusiana na kufungamana na akaunti. 

8. UENDESHAJI WA AKAUNTI 

a) Miamala kwa kawaida hufanywa katika saa za kazi TANESCO SACCOS au katika matawi yoyote ya Benki ya 

Biashara Tanzania. TANESCO SACCOS haitahusika katika uchelewaji wowote katika akaunti yoyote kwa 
kushindwa kuunganishwa 

b) TANESCO SACCOS kwa uamuzi wake pekee inaweza kuzuia idadi ya utoaji fedha katika akaunti. 

9. KUTOA MAELEKEZO 
9.1 TANESCO SACCOS itashughulikia maelekezo yanayotolewa katika hati yenye saini halisi ya mteja (au mtia saini 
wake aliyeidhinishwa) 

9.2 TANESCO SACCOS kwa uamuzi wake, katika mazingira Fulani inaweza kuruhusu maelekezo yatolewe kwa njia 
ya simu, barua pepe, nakala halisi au njia nyingine ilimradi taratibu za TANESCO SACCOS za usalama zimefuatwa.  

9.3 TANESCO SACCOS inaweza kukataa kushughulikia maelekezo yoyote kama maelekezo hayo yatakuwa 

hayaeleweki, au kama TANESCO SACCOS inaamini kwamba (i) kufanya ivyo kutaingilia sheria au kanuni yoyote 
inayotumika au (ii)TANESCO SACCOS kwa nia njema inaamini kwamba maelekezo yanaweza kuhusisha udanganyifu 

au mwenendo wowote mbaya wa uhalifu. 

10. WAMILIKI WA AKAUNTI YA PAMOJA 

10.1 Pale ambapo akaunti itafunguliwa na kuendeshwa kwa jina la zaidi ya mtu mmoja, haki na wajibu wa mmiliki 

wa akaunti ya pamoja na mambo mengine kutegemeana na uendeshajiwa akaunti yatakua kama yalivyokubaliwa 
kwa maandishi na kila mmoja wao na TANESCO SACCOS kwa mara kwa mara. 

10.2 Kama hakutokuwapo makubaliano kinyume na kifungu 10.1, wamiliki wa akaunti watakua na dhima pamoja au 
baadhi na kila mmiliki wa akaunti ya pamoja atachuchukuliwa kuwa na mamlaka kamili ya kuendesha akaunti, kutoa 
na kuhamisha fedha kutoka kwenye akaunti ya pamoja bila ridhaa ya wamiliki wengine wa akaunti  

10.3 Marejeo ya “mteja” katika marejeo na masharti haya yatajumuisha kila mmiliki wa akaunti ya Pamoja 

11. AKAUNTI ISIYOTUMIKA 

11.1 TANESCO SACCOS inaweza kuainisha akaunti kama isiyotumika endapo hakuna mteja anayetumia kwa miezi 12. 

Mteja kutumia akaunti itamaanisha kuingiza kokoe fedha na kutoa kunakofanywa na mteja katika akaunti yake 
kupitia njia zifuatazo 

i. Kuweka/Kutoa fedha 
ii. Kutoa fedha kupitia ATM 

11.2 TANESCO SACCOS kwa uamuzi wake pekee inaweza kuzuia huduma na/au shughuli katika akaunti ya mteja 

ambayo imeainishwa kama isiyotumika 

12. MABADILIKO YA MAELEZO YA MTEJA 

Mteja anapaswa kuiarifu TANESCO SACCOS mara moja kwa maandishi (au kwa uamuzi wa TANESCO SACCOS au 
nyingine yoyote) kuhusu mabadiliko yoyote ya jina au makazi, anwani ya mawasiliano (katika kila namna akitoa 

ushahidi kama TANESCO SACCOS inavyohitaji) Au ufutaji wowote au mabadiliko katika uidhinishaji wowote 
unaofanywa na mteja huyo. 

13. HUDUMA YA UCHUKUAJI 

Hundi, hawala, bili, gawio/riba na hati nyingine zinatolewa kwa maslahi ya mteja zinazokubaliwa kuchukuliwa kwa 

niaba ya mteja. Uchukuaji wa hati ya nje ya TANESCO SACCOS unaingiza gharama za uchukuaji.  
a) TANESCO SACCOS haikubali jukumulolotela upotevu, ucheleweshaji, uondoaji maneno na uzuiaji wa hati katika 

posta au kwa mtu anaepeleka barua. TANESCO SACCOS wala kushirikina jukumu lolote kwa uchelewaji wa kupata 
hati izo au kwa uhalisia, uhalali, au usahihi wa saini au uidhinishaji uliomo. Utoaji fedha kwa kutumia hati izo 

unaruhusiwa tu kwa kutambuliwa kwa utaratibu wa TANESCO SACCOS.  
b) TANESCO SACCOS ina mamlaka ya kutoa fedha kwenye akaunti ili kulipia kiasi chochote kilichotolewa kimakosa 

kwenye akaunti ya mteja. 
c) Endapo hundi itarejeshwa, kiasi ambacho kimeishaingizwa kwenye akaunti ya mteja na/au kuhusiana na utoaji 

wa fedha usioruhusiwa, TANESCO SACCOS itabadilisha uingizaji wa kiasi hicho na kukata kiasi kinacholingana 
na kiasi kilichokatika hundi iliyorejeshwa. Kwa matukio kama hayo, kama akaunti haitakuwa na fedha za kutosha, 

kiasi kilichobakia kitachukuliwa kuwa deni la muda linalodaiwa kwa mteja na mteja atalazimika kulipa kiasi hicho 

haraka atakapotakiwa kufanya hivyo na TANESCO SACCOS 
14. KIFO AU KUTOJIWEZA 

Mteja anakubali kuiarifu TANESCO SACCOS kwa haraka kama yeyote kati ya mmiliki wa pamoja wa akaunti au mtia 

saini aliyeidhinishwa katikaakaunti amefariki au mahakama imetamka kuwa hajiwezi. TANESCO SACCOS inaweza 
kusitisha akaunti na kusimamisha shughuli zote pale ambapo yeyote kati ya wamiliki wa akaunti ya pamoja au watia 

saini walioidhinishwa watafariki au kutajwa kuwa hawawezi. TANESCO SACCOS inaweza kuendeleza usitishaji wa 
akaunti hadi itakapopata utambulisho na/au utambulisho wa warithi/wanufaika kwa kuridhika kwake 

15. KUTOHAMISHIKA 

Akaunti na huduma zinazotolewa kwa mteja hazihamishiki katika mazingira yoyote na zitatumika na mteja tu. Hata 

hivyo, TANESCO SACCOS itakuwa na haki ya kuhamisha, kutoa au kuuza haki zote, marupurupu au wajibu kwa yeyote 
na masharti haya yataendelea kutumika kwa manufaa ya warithi na kazi za TANESCO SACCOS. 

16. TAARIFA 

Taarifa zinazohusiana na akaunti, huduma na shughuli nyingine zinazohusiana na akaunti zinaweza kutolewa na 

TANESCO SACCOS ama kwenye tawi au kwa kutumia barua kwenye anwani ya mteja. Taarifa zote kuhusiana na 
huduma au akaunti zinatolewa na mteja kwa TANESCO SACCOS zitakuwa kwa maandishi na kupelekwa kwenye tawi 

la TANESCO SACCOS ambako mteja alifungua akaunti na taarifa zote zitachukuliwa kuwa zimepokewa na TANESCO 
SACCOS baada tu ya kukubali kupokelewa kwa maandishi na TANESCO SACCOS. 

17. MIAMALA KUPITIA ELECTRONIKI 

TANESCO SACCOS inaweza kutoa huduma kupitia ATM, taarifa kupitia ujumbe wa simu, huduma za TANESCO SACCOS 
jongezi na huduma za TANESCO SACCOS kwa njia ya internet kwa mteja. Mteja atakubali kufuata na kukubaliana na 

kanuni na masharti yote hayo kama TANESCO SACCOS itakavyoeleza mara kwa mara, na hapa anakubali na 
kuthibitisha kuwa miamala yote itakayofanywa kwa njia ya electroniki, compyuta, mtandao wa mashine 

inayojiendesha au kupitia njia nyingine za mawasiliano ya simu zilizoanzishwa na au kwa niaba ya TANESCO SACCOS 
kwa ajili ya kuhusiana na akaunti, au bidhaa na huduma nyingine za TANESCO SACCOS , zitaunda KISHERIA MASHARTI 

na uhalali wa miamamala inayofanywa kwa kufuata na kwa kutekeleza kanuni na masharti ya TANESCO SACCOS 
kwa huduma izo, kama itakavyoelezwa mara kwa mara. 

18. UKOPAJI WATEJA 

18.1 Mteja ataweza kukopa kutoka TANESCO SACCOS pale tu masharti yaliyokubaliwa kwa maandishi kati ya mteja 
na TANESCO SACCOS yatazingatiwa. 

18.2 Huduma yoyote kama hiyo lazima iidhinishwe kwanza na TANESCO SACCOS katika kila tukio. Mwombaji 
anakubali kwamba masharti ya huduma yoyote au ufadhili vinaweza kutolewa au kukataliwa kwa uamuzi pekee wa 
TANESCO SACCOS. 

18.3 TANESCO SACCOS itatoa riba katika deni lolote katika akiba au huduma nyingine, mchanganyiko au moja kama 

itakavyoamuliwa katika uamuzi pekee wa TANESCO SACCOS (au kama itakavyokubaliwa kipekee kwa maandishi na 
mteja) mteja anakubali bila kubadilisha na bila masharti kulipa riba yoyote au yote kwa TANESCO SACCOS kama na 
wakati na wa njia yoyote TANESCO SACCOS inavyoamua au kuagiza 

18.4 Wateja watawajibika kwa kiasi chochote wanachodaiwa na TANESCO SACCOS.  

19. MALIPO YA RIBA 

Riba inalipwa katika kiwango kinachozidi salio la chini la mkopo kinachoendelezwa katika kipindi Fulani 

kitakachoamuliwa na TANESCO SACCOS. 

20. GHARAMA, ADA NA MATUMIZI, MAKATO KUTOKA KWENYE AKAUNTI 

20.1 TANESCO SACCOS itakua na haki ya kutoza ada ya matumizi kama ilivyoelezwa katika mwongozo wa tozo, kila 
ada itatofautiana mara kwa mara. 

20.2 TANESCO SACCOS itakua na haki (bila kuwasiliana na mteja) kutoa fedha katika akaunti yoyote ya mteja 

kuhusiana na ada yoyote, matumizi (ikijumuisha, bila ya kikomo, gharama za sheria, kodi na ushuru wa stempu) 
riba, kamisheni zinazolipwa au zinazotumika kwa niaba yake au gharama au gharama zinazotozwa kama matokeo 

ya shughuli yoyote kati ya TANESCO SACCOS na mteja. 

21. UMILIKI UANZISHWAJI WA TANESCO SACCOS 

21.1 Kwa kuongeza umiliki wowote wa jumla au haki nyingine au marekebisho ambayo TANESCO SACCOS  inaweza  

kustahili  iwe kwa uendeshaji wa sheria au vinginevyo TANESCO SACCOS , wakati wowote , na bila ya taarifa inaweza 
kuunganisha au kuweka pamoja akaunti yoyote au akaunti zote za mteja katika fedha yoyote au kuweka au 

kuhamisha kiasi chochote kilichobakia katika mkopo wa akaunti yoyote katika kulipia madeni yoyote ya mteja kwa 
TANESCO SACCOS yanayohusiana na akaunti nyingine yoyote au yanayohusiana na jambo jingine lolote, bila ya 
kujali kama madeni hayo ni mengi au ya pamoja. 

21.2 TANESCO SACCOS itakua na umiliki katika madai yote ambayo mteja anastahili au ambayo mteja atastahili 

yatakayotokana na uhusiano kati ya TANESCO SACCOS na mteja  

21.3 Umiliki utakua kama dhamana kwa madai yote yaliyopo, ya baadae na masharti dhidi ya mteja, ambapo 
TANESCO SACCOS inastahili kutokana na uhusiano wa shughuli za TANESCO SACCOS.  

22. KUVUNJA UHUSIANO 

22.1 Wakati wowote na bila ya kutoa sababu yoyote kwa taarifa ya maandishi, mteja anaweza kuvunja ama uhusiano 

wote na TANESCO SACCOS au huduma maalumu zinazohusiana na bidhaa maalum (kwa suala la umiliki wa pamoja, 

wamiliki wote wa akaunti lazima watie saini), uvunjaji huo usiwe na athari kwa haki zozote zinazotokana na kipindi 
cha kuvunja. 

22.2 Wakati wowote na bila kutoa sababu yoyote baada ya kutoa taarifa ya maandishi ya siku 30 baada ya kuvunja 

uhusiano wote na TANESCO SACCOS au mteja au huduma nyingine maalumu, uvunjaji huo usiwe na athari kwa haki 

zozote zinazokuwapo katika kipindi cha uvunjaji. 
Hata hivyo, TANESCO SACCOS itastahili kuvunja uhusiano wote na mteja mara moja kama ina amini vya kutosha 

kwamba 
 



i. mteja amekua akijihusisha katika tabia za udanganyifu au tabia nyingine za uhalifu 
ii. kuna masharti ya kanuni na masharti au kanuni na masharti yoyote mahsusi ambayo yamevunjwa 

iii. uhusiano kati ya TANESCO SACCOS na mteja yamevunjika au 
iv. mteja (ikiwa) mmiliki yoyote wa pamoja anayeunda sehemu ya mteja ameamuliwa kufilisiwa, amefilisika au 

masuala yao yamekuwa ya kiutawala, usimamizi au mchakato mwingine unaofanana na huo 

22.3 Kwenye ufunguaji wa akaunti yoyote, mteja atarejesha vitu kama ambavyo atatakiwa na TANESCO SACCOS 

(ikiwa ni pamoja na, bila kikomo kadi zote na hundi ambazo hazijatumiwa). Mteja mara moja atalipachochote 
kilichobakia kwa ajili ya TANESCO SACCOS. 

23. DHIMA 

23.1 Katika kanuni na masharti haya, uondoaji au uuzaji wa dhima au marekebisho yatafaa tu kwa kiasi kwamba 
dhima au marekebisho: 

23.1.1 Hayatokani na kifo au madhara ya mtu binafsi  

23.1.2 Yanaweza kisheria kuondolewa au kuwa na ukomo, na   
23.1.3 Hayatokani na udanganyifu au ukosaji wa uaminifu wa mtu huyo anayehusika na uondolewaji au uzuiaji  

23.2 Si TANESCO SACCOS, maofisa wake, mawakala au waajiri watawajibika kwa utoaji usioidhinishwa kutoka au 
ufikiaji wa akaunti yoyote isipokua ambapo taarifa ya awali ya upotevu wa taarifa yoyote, Fomu ya kutolea au 
rekodi ya akaunti nyingine itatolewa kwa TANESCO SACCOS na kuthibitishwa kwa maandishi.  

23.3 Ushahidi wowote wa maandishi utakaotolewa na TANESCO SACCOS kuhusiana na akaunti ya mteja 
utachukuliwa kuwa ndio wa mwisho na ushahidi wa kuthibitisha hali ya akaunti ya mteja 

23.4 TANESCO SACCOS haitawajibika kwa mteja kwa kushindwa kokote kutimiza masharti yoyote 
yanayosababishwa na hali zozote nje ya udhibiti wake mzuri au kwa kushindwa kutenda kulingana na ibara ya 9.3 

23.5 Dhima ya TANESCO SACCOS kwa mteja kwa hasara au madhara yanayotokana na kushindwa, kuchelewa au 

kosa katika kufuata maelekezo katika tukio lolote utawekewa kikomo kwenye kiasi cha chini cha hasara au madhara 
hayo na kiasi cha faida yoyote ambayo haikupokelewa au kulipwa na mteja kutokana na kushindwa huko, 

ucheleweshaji au kosa. TANESCO SACCOS haitawajibika kwa mteja kwa hasara ya biashara upotevu wa imani, 
upotevu wa fursa, upotevu wa faida au aina yoyote nyingine ya hasara maalumu, inayoandamana au ya moja kwa 
moja 

23.6 TANESCO SACCOS haitawajibika kwa hasara zozote ambazo mteja ameingia kwa njia isiyo ya moja kwa moja 
au ambazo TANESCO SACCOS isingeweza kuzitabiri. 

23.7 TANESCO SACCOS haitawajibika kwa mteja kuhusiana na uchukuaji wa hatua yoyote inayohitajika kisheria, 

ikiwa ni pamoja na, bila ukomo, kufuata agizo lolote la kuzuia Akaunti ya mteja au agizo la jaji la uzuiaji wa akaunti 
ya mteja kutolipa pesa kwa mwia/mdai 1 mpaka kwa amri ya mahakama 

24. HATI YA KUSAMEHE MADENI 

Hakuna kushindwa au kuchelewa kwa TANESCO SACCOS katika utekelezaji wa haki yeyote Uwezo /Madaraka au 

Marupurupu ambayo yametajwa hapa yataendeshwa kama hati ya kusamehe madai katika jambo pekeeau kama 
sehemu ya haki nyingine, madaraka au marupurupu. Haki na marekebisho ya TANESCO SACCOS kama yalivyoelezwa 

hapa yatakua ya kulimbikiza na siyo pekee kwa haki zozote au marekebisho yaliyotolewa kisheria.  

25. FIDIA 

a) Mteja hapa anakubali kwamba, yeye mteja kwa gharama zake mwenyewe atafidia kulinda na kusimamia 
TANESCO SACCOS isiingie hasara kutokana na au dhidi ya dhima zote, hasara nyingine yoyote ambayo inaweza 

kutokea kutokana au inayohusiana na uendeshaji au utumiaji wa akaunti hii au huduma hizi au kuvunja, kutotenda 

au utendaji usiotosheleza wa mteja kwa mojawapo ya kanuni na sheria hizi au vitendo hivi, makosa mawasiliano, 
kutoelewana vyema, mwenendo, mbaya au uzembe wa mteja katika utekelezaji wa majukumu yake.  

b) TANESCO SACCOS kwa ajili yoyote ile, haitawajibika kwa mteja kwa hasara yoyote isiyo ya moja kwa moja, ya 
dharura, itakayosababishwa na madhara maalumu yanayohusiana na akaunti hii au huduma hizi.  

c) TANESCO SACCOS haitawajibika kwa kushindwa kokote kutekeleza jukumu lolote lililomo katika masharti haya 
au kwa hasara yoyote au madhara yoyote yawayo yaliyosababishwa na mteja kwa hali yoyote ile na iwe hasara 

hii au madhara haya yawe yanayodhaniwa kuwa ndio sababu (ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja) 
kwa mgogoro wowote au suala lingine lolote au hali yoyote. 

d) Mteja atalipa fidia TANESCO SACCOS kama mlipaji wa hundi au hati za fedha kwa hasara yoyote au madhara 
ambayo TANESCO SACCOS inaweza kuingia kwa kudhamini uidhinishwaji wowote au ulipaji wa hundi, bili au hati 

nyingine zilizowasilishwa kwa ajili ni malipo na udhamini huu kama unavyotolewa na TANESCO SACCOS 
Utachukuliwa kuwa umetolewa katika kila tukio kwa maombi ya haraka ya gharama za mteja.  

e) Mteja ataifanya TANESCO SACCOS ifidiwe kwa wakati wowote dhidi ya ,na kuiepusha TANESCO SACCOS kutokana 
na vitendo vyote, mashauri, malalamiko, hasara,  madhara gharama, faida (kabla na baada ya  hukumu kwa 

pamoja) na gharama zikijumuisha gharama za kisheria kwa vigezo vya gharama za mwanasheria na mteja) 

ambazo zinaweza kuletwa dhidi ya au kuingiwa na TANESCO SACCOS katika utekelezaji wa haki za TANESCO 
SACCOS  au kuhusiana na kanuni na sheria hizi zilizopo katika jambo hili, au ambazo zinaweza kutokea moja kwa 

moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja nje ya au kuhusiana na TANESCO SACCOS katika utekezaji wa majukumu 
yake haya au kupokea maelekezo. Ikiwa ni pamoja na, lakini yasiyokomea kwenye fakisi na mawasiliano mengine 

ya simu au maelekezo ya kielectroniki na kuyafanyia kazi au kushindwa kutekeleza  
f) Iwapo mteja anadaiwa kiasi chochote cha fedha na hajalipa kwa tarehe ipasayo ikijumuisha bila ukomo fedha 

zozote zinazodaiwa chini ya aya hii, mteja huyu atawajibika kulipa riba ya kiasi hicho cha pesa ambacho 
hakikulipwa kwa kiwango au viwango vitavyotolewa na TANESCO SACCOS mara kwa mara kutoka tarehe ambayo 

malipo hayo yalikuwa yanatakiwa kufanywa hadi tarehe ya malipo.  
g) Mteja peke yake atawajibika katika kuhakikisha kwamba anafuata kikamilifu sheria na kanuni  zozote  

zinazotumika  katika  utekelezaji wa sheria yoyote inayohusika na ufungwaji wa Akaunti yake katika TANESCO 
SACCOS na atasaidiana kuhakikisha ufidiwaji wa TANESCO SACCOS kutokana na vitendo vyote, mashauri, 

malalamiko, hasara, uharibifu, gharama (Ikiwa ni pamoja na gharama za kisheria) ambazo zinaweza kuingiwa 

dhidi ya au kugharamiwa na TANESCO SACCOS kutokana na kushindwa kokote kufuata sheria au kanuni yoyote 
ile. 

h) Fidia kama ilivyotajwa itaendelea bila kujali ufungaji wa akaunti hii. 

26. UDHIBITI WA DATA 
TANESCO SACCOS itapewa haki ya kutunza taarifa binafsi zilizotolewa na mteja na taarifa nyingine kuhusiana na 

au zinazohusu uhusiano kati ya TANESCO SACCOS na mteja kwenye kanzi data za kielectroniki, mfumo wa kawaida 
wa kuingiza kwenye faili au kwa njia nyingine yoyote .Tawi lolote au wakala wa TANESCO SACCOS ambalo mmiliki 

wa akaunti ana uhusiano inaweza kutumiwa na kusahihisha taarifa zozote muhimu zilizohifadhiwa ili kutoa huduma 
kwa mteja,kuepusha udanganyifu na kutengeneza upya rekodi za binafsi kuhusu mteja. 

27. SIRI 

TANESCO SACCOS itaendeleza na kulinda jukumu lake la usiri kuhusiana na masuala ya fedha ya mteja kwa mujibu 

wa Sheria ya Tanzania na Sheria za huduma ya TANESCO SACCOS zinazokubalika kimataifa 
TANESCO SACCOS itatoa tu taarifa zinazohusiana na akaunti ya mteja kama ina jukumu (au inatakiwa kisheria) 

kufanya hivyo, au kama mteja ataomba au atatoa idhini ya utoaji wa taarifa hiyo, ama kulingana na ibara ya 5.5 au 
vinginevyo. 

28. MAWASILIANO 

28.1 Mpaka TANESCO SACCOS iwe imetoa taarifa ya anuani maalum kwa mteja, barua yoyote notisi au hati nyingine 
inayohusiana na akaunti itaweza tu kuhifadhiwa kwenye TANESCO SACCOS na mteja kwenye tawi la TANESCO 
SACCOS ambako kimsingi mteja hufanyia biashara. 

28.2 TANESCO SACCOS inaweza kumpa mteja taarifa ya aina yoyote kwa namna ambayo TANESCO SACCOS itaiona 

mahsusi barua yoyote, notisi au hati nyingine zilizohifadhiwa na TANESCO SACCOS kwa mteja zitachukuliwa kuwa 
zimehifadhiwa, kama zitapelekwa na njia ya Posta na kutumwa kwa mteja kwa anuani waliyojulishwa kwa mara ya 
mwisho, saa 72 baada ya kutuma nchini Tanzania, na saa 144 kwa nchi nyingine yoyote.  

28.3 TANESCO SACCOS inaweza kufuatilia na kurekodi simu zilizopigwa kuhakikisha kwamba maelekezo ya mteja 
yamefanyika kwa usahihi na kuboresha ubora wa huduma za TANESCO SACCOS.  

28.4 TANESCO SACCOS inaweza kuwasiliana na mteja kuhusu huduma nyingine za TANESCO SACCOS ambazo 

TANESCO SACCOS inaamini kwamba zinaweza kuwa za manufaa kwa mteja labda ikiwa mteja ataitaarifu TANESCO 
SACCOS kwa maandishi kwamba hapendi kupokea taarifa hizo. 

28.5 Mteja bila kukawia ataijulisha TANESCO SACCOS kuhusu utokeaji wa tukio lolote ambalo litafanya TANESCO 
SACCOS kuvunja uhusiano wake au uhusiano wote na mteja kulingana na ibara ya 23.2. 

29. HAKUNA KIZUIZI 

Mteja hataanzisha au kuruhusu kujikimu, fidia yoyote ya mali au maslahi ya mtu wa tatu kuhusu au dhidi ya akaunti 

yoyote ya TANESCO SACCOS au fedha zozote katika jambo hili bila TANESCO SACCOS kutoa idhini kabla, kwa njia ya 
maandishi 

30. UHALALI WA KANUNI NA MASHARTI 

Ikiwa sharti lolote katika kanuni na masharti haya au kanuni na masharti yoyote muhimu yanayohusika 

yameonekana kutokuwa thabiti, sharti hilo au sehemu ya sharti hilo itachukuliwa kuwa si sehemu ya kanuni na 
masharti haya au kanuni ya masharti mahususi kama itakavyoonekana inafaa Utekelezaji wa masharti yaliyobakia 

hautaathiriwa. 

31. MATUMIZI YA KADI 
31.1 TANESCO SACCOS itatoa kadi ya wateja ambao maombi yao yamekubaliwa.  

31.2 Kadi itabakia kuwa mali ya TANESCO SACCOS na kuhusiana na ubatilisho ni lazima irejeshwe idaiwapo na 
TANESCO SACCOS. 

31.3 Kadi itamwezesha mmiliki wa kadi: 

a) Kutoa fedha taslim kutoka ATM yoyote ya TANESCO SACCOS, Benki ya Posta au benki yoyote iliyopo kwenye 
swichi ya Umoja kwa shilingi za kitanzania 

b) Kubadilisha namba ya siri kwenye ATM zozote za TANESCO SACCOS au Benki ya Biashara ya Tanzania au benki 

yoyote iliyopo kwenye swichi ya Umoja kwa shilingi za kitanzania 
c) Kupata salio la akaunti na taarifa fupiza 
d) Kuendesha huduma nyingine zozote za kadi ambazo zinaweza kutolewa na TANESCO SACCOS siku hadi siku.  

31.4 Utoaji wowote wa fedha kwenye ATM za TANESCO SACCOS utategemea ukomo wa kutoa kila siku.  

31.5 Kadi Haitampa wala Haitamwezesha mmiliki wa kadi kuzidi ukomo wa akaunti au kutoa zaidi ya akaunti.  

31.6 Rekodi za TANESCO SACCOS kwa muamala wowote au matokeo yake katika hilo utakuwa wa kuthibitisha 

31.7 Matumizi yasiyo sahihi ya ATM au ya kuingiza au ya kuingiza kwa makosa namba ya siri yatasababisha uzuiaji 

kiautomatiki wa kadi hii, ambayo inaweza kurejeshwa kwa kwenda kwenye tawi la mteja pamoja na utambulisho 
sahihi. 

31.8 TANESCO SACCOS Imeidhinishwa kutoa fedha kwenye akaunti ya mmiliki wa kadi kwa kiasi chote 
kitakachotolewa kwa njia ya kadi na namba ya siri. 

31.9 Mmiliki wa kadi atalazimika kuchukua tahadhari zote kuhakikisha usalama wa kadi hii na usiri na namba ya 
siri wakati wote na kuepusha hasara ya au matumizi ya namba ya siri na mtu wa tatu. Wamiliki wa akaunti ya 

pamoja watawajibika kikamilifu katika kuhakikisha kwamba namba ya siri inajulikana tu wakati wote kwa watu 
walioidhinishwa ambao wanamiliki akaunti ya pamoja. Mmiliki wa kadi atawajibika kulingana na muamala wowote 
utakaofanywa kabla ya TANESCO SACCOS kupokea taarifa ya hasara au wizi huo. 

31.10 Kama kadi itapotea au kuibiwa, mmiliki atalazimika kuijulisha TANESCO SACCOS mara moja juu ya hasara hiyo 
au wizi kwa maandishi au kwa njia ya simu. 

31.11 Wamiliki wa akaunti na wamiliki wa kadi watabakia pamoja na mbalimbali watawajibika kwa TANESCO SACCOS 
kwa muamala wowote uliofanywa kwa kutumia kadi hii kabla kwa kupokewa kwa notisi ya maandishi.  

31.12 Muda na tarehe ya upokeaji wa notisi ya maandishi utachukuliwa kuwa tarehe ya taarifa kwa TANESCO 
SACCOS 

31.13 Kama ripoti ya hasara au wizi wa kadi hii utatolewa na watu wengine nje ya mmiliki, TANESCO SACCOS 
haitawajibika kwa hasara yoyote itakayoingiwa na mmiliki wa kadi 

31.14 Wamiliki wa kadi watalazimika kuwa na uangalizi wa kutosha kuhakikisha usalama wa kadi na usiri wa namba 
zao za siri wakati wote ili kuepusha hasara. 

31.15 Wamiliki wa kadi watawajibika kwa madhara yatokanayo na jukumu lao linalohusu matumizi na utunzaji wa 
kadi hii. 

31.16 TANESCO SACCOS haitawajibika na kufichuka siri kwa mtu wa tatu utokanao na matumizi ya ATM au kwa 
hasara yoyote, uharibifu au madhara yatayotokana na matumizi ya kadi 

31.17 Wamiliki wa kadi ya pamoja ni lazima wasaini kuonyesha ridhaa yao kwa matumizi ya kadi hii na mmiliki wa 
kadi aliyeteuliwa na TANESCO SACCOS ya hesabu kama ilivyotokea kwenye akaunti inayotokana na matumizi hayo 

31.18 Wamiliki wa Akaunti ya pamoja ambayo miamala ya kadi imetumwa watawajibika kwa pamoja na mara kwa 
mara kwa madhara yatakayotokana na jukumu la mmiliki wa kadi kuhusiana na matumizi na utunzaji wa kadi hii 

31.19 Kadi itakuwa ya halali kisheria mpaka pale itakapoamuliwa vinginevyo kwa uamuzi wa TANESCO SACCOS  

31.20 Kadi itabadilishwa kwa uamuzi wa TANESCO SACCOS katika tarehe ya kwisha kwa matumizi yake mpaka 
mmiliki wa kadi atoe maelekezo tofauti 

31.21 Kadi itaendelea kubakia kuwa mali ya TANESCO SACCOS. TANESCO SACCOS inaweza kusimamisha au kukataa 
kuhuisha kadi ya tarehe yake ya kwisha kwa matumizi yake pasipo kutoa sababu yoyote 

31.22 Ikiwa mmiliki wa kadi amefariki au amevunja mojawapo ya masharti yaliyo katika mkataba TANESCO SACCOS 
inaweza kuchukua hatua zilizo muhimu kusimamisha utumiaji wowote wa kadi hii na kufuta matumizi yake.  

32. MKATABA KAMILI 

Kanuni na masharti haya pamoja na kanuni na masharti maalum yanayohusika, mwongozo wa ushuru wa forodha 

na mkataba wowote mahsusi wa maandishi kati ya TANESCO SACCOS na mteja vinafanya mkataba kamili kati ya 
TANESCO SACCOS na mteja. 

33. SHERIA INAYOHUSIKA NA MAMLAKA YA KISHERIA. 

33.1 Kanuni na masharti haya, kanuni na masharti yoyote mahsusi na mkataba mahsusi wa maandishi kati ya 
TANESCO SACCOS na mteja itaongozwa na kutafsiriwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania.  

33.2 Mteja bila kupinga anakubali kwamba Mahakama za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zitakuwa na mamlaka 
ya kisheria katika kuamua kuhusu malalamiko yoyote, tofauti au mgogoro unaoweza kutokea au utakaohusu 

uhusiano wa TANESCO SACCOS na mteja, ikiwa ni pamoja na kanuni na masharti haya, Kanuni Masharti yoyote 
mahsusi na mikataba mahsusi katika masharti kati ya TANESCO SACCOS na mteja 

33.3 Bila kuathiri masharti ya ibara ya 33.2 TANESCO SACCOS itakuwa na haki ya kufungua masharti dhidi ya 
mteja katika mahakama yoyote nyingine yenye mamlaka halali ya kisheria. 

 



34. MALALAMIKO. 

Katika tukio la kusababisha malalamiko, mteja katika tukio la kwanza atapaswa kumwandikia Meneja wa TANESCO 
SACCOS, iwapo mteja atakuwa hakuridhika mwenyekiti wa TANESCO SACCOS.  

  
 

 
 

 
 

 
 

 
 

Mimi ________________________________________________________________________ nakiri kuwa nimesoma na kuelewa vizuri masharti ya CHAMA CHA 

USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO TANESCO, kanuni na masharti yanayosimamia uendeshaji wa akaunti ya kibenki za FOSA na ninakubali kuyafuata na kuyaheshimu. 

Sahihi ____________________________________ Mahali ___________________________________________ Tarehe ______________________ 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 

 

 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU:  

Imesainiwa mbele ya: ___________________________________________________________ Saini _________________ Tarehe _________________ 
 

 

Alama ya Kidole cha muombaji katikati ya kisanduku 

 Picha ya Pasipoti ya muombaji 


